Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แจ้งเกิดให้ลูกในเมกาค่ะ อยากให้ลูกมีสัญชาติไทยด้วย รบกวนผุ้รู้ด้วยนะค่ะ

หวัดดีค่ะเพื่อนๆๆ

ตอนนี้น้องในท้องก็ได้ประมาณเจ็ดเดือนแล้วค่ะ มีข้อสงสัยอยู่ว่าถ้าเราอยากให้ลูกเราเป็นคนไทยด้วย ต้องทำอย่างไรค่ะ  คิดว่าสัญชาติเมกันเนี้ยเค้าได้โดยกำเนิดและจากการที่พ่อเป็นคนเมกัน แล้วทางเราต้องทำอย่างไรบ้างให้ลูกได้สัญชาติไทยด้วย  รบกวนขั้นตอนด้วยนะค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะให้แม่ทางเมืองไทยไปแจ้งเกิด แต่ก้อสงสัยเค้าต้องถามว่าเด็กอยู่ไหน ถ้าเด็กอยู่เมกา ทางอำเภอที่เมืองไทยเค้าคงไม่ทำเรื่องให้ หรือ เราต้องอำเค้าว่าเด็กเกิดที่บ้านไม่ได้พามา อิอิอิ  เอาเป็นว่าใครมีประสบการณ์หรือพอทราบขั้นตอน รบกวนด้วยแล้วกันนะค่ะ อ้อ ตอนนี้อยู่ฟรอริด้าค่ะ

ขอบคุณผู้รู้ที่สละเวลามาตอบนะค่ะ

จากคุณ : ju_FL - [ 14 มี.ค. 52 23:45:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com