Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามเกี่ยวกับการเรียนต่อปริญญาโทด้านกฎหมายในต่างประเทศ

สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน
    และจะดีใจมากถ้าได้รับการตอบกลับ

เราจบปริญญาตรีทางกฎหมายมา
    ต้องการเรียนต่อโทด้านกฎหมายในต่างประเทศ
    แต่ไม่ทราบแนวทางว่าควรจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

ภาษาไม่ดีเท่าไหร่ ยังไม่มีผลภาษาอังกฤษ
    ผลการเรียนที่จบมา 73.5 หรือถ้าเทียบเป็นเกรดเฉลี่ยจะได้ 3.09
    ยังไม่มีสาขาที่สนใจเฉพาะทาง
    ตอนนี้ ในใจค่อนข้างสับสนเรื่องระบบกฎหมาย

ประเทศไทยใช้ระบบประมวลกฎหมาย civil law
    ถ้าจะเรียนต่อตปท. civil law ก็ต้องเป็นประเทศภาคพื้นยุโรป
    ซึ่งเราไม่มีความรู้พื้นฐานทางภาษาเลย
    สนใจฝรั่งเศส กะเยอรมัน แต่ภาษาไม่กระดิก
    ถ้าเอาให้ดีพอฝึกไหวก็น่าต้องเป็นภาษาอังกฤษ
    ประเทศอังกฤษกะอเมริกาใช้ระบบ common law
    จะเป็นปัญหาในการศึกษาหรือไม่ (ขอความเห็นผู้รู้ช่วยชี้แนะ)

ลืมบอกไปว่าเราทำงานแล้ว ถ้าให้ออกไปเรียนภาษาเต็มที่เลย
    เกรงว่าจะไม่ได้ ขอทราบความเห็นและแนวทางการเตรียมตัวด้วยนะคะ
    หากแนะนำมหาวิทยาลัยให้ หรือแหล่งทุนการศึกษาให้
    จะขอบคุณมากๆเลย

รอคอยคำตอบของทุกคนนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : fatcupid - [ 17 มี.ค. 52 08:15:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com