Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

=== ใครเคยสัมภาษณ์งานทางโทรศัพท์จากต่างประเทศกันบ้างคะ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้อ่านกันหน่อยได้มั๊ยคะ ===

ก่อนอื่นขออนุญาตเล่าเรื่องก่อน คือเมื่อวันพฤหัสที่แล้วเราได้รับ email advert รับสมัครงาน ของบริษัทที่ออสเตรเลียบริษัทนึงมาจากเพื่อนค่ะ (คนบริษัทนั้น ส่ง advert ไปให้เพื่อนเค้า แล้วเพื่อนเค้าส่งต่อมาให้เพื่อนเรา แล้วเพื่อนเราส่งต่อมาให้เรา)

เราก็เห็นว่ามันน่าสนใจก็เลยตอบกลับไปที่บริษัทนั้นพร้อม CV และ Cover letter....วันรุ่งขึ้น เราได้รับ email ตอบกลับมาว่าคนที่จะมาทำงานจะต้องมี PR ก่อน (เพราะเราอยู่ประเทศไทย และไม่เคยไปเรียนต่างประเทศ ซึ่งเราก็เคยได้รับการตอบกลับลักษณะนี้มาเยอะแล้วค่ะ ได้แต่หวังว่าซักวันคงมีใครสนใจเราบ้างหละน่า)

วันจันทร์ เราเลยส่ง email กลับไปขอบคุณตามมารยาท และบอกประมาณว่าถ้าตำแหน่งนี้ว่างอีกเมือไหร่ และถ้ายูคิดว่า suit to me ก็ให้ let me know ด้วยนะ

วันอังคารเที่ยง....เราได้รับ email ตอบกลับว่าเค้าสามารถ sponsor ได้, ประวัติการทำงานของเราน่าสนใจ และต้องการจะ interview on the phone แต่ก่อนหน้าที่จะทำการสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ ให้เราตอบคำถามเบื้องต้นก่อน โดยให้ส่งภายในวันพฤหัส เราก็ส่งไปวันพฤหัสช่วงสายๆ ค่ะ (ซึ่งได้รับการช่วยเหลือจากพี่ๆ ห้องไกลบ้านให้คำแนะนำด้วยค่ะ)

ตอนนี้ยังไม่มีอะไรตอบกลับมาค่ะ ได้แต่นั่งตื่นเต้นไปวันๆ เลยอยากจะรบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยค่ะว่า

1) หลังจากที่เราส่ง mail ตอบคำถามเบื้องต้นไปแล้ว จะเว้นช่วงนานมั๊ยคะ กว่าเค้าจะโทรมาสัมภาษณ์ หรือให้คำตอบว่า sucessful หรือ unsucessful

2) มีการเตรียมตัวกันอย่างไรบ้างสำหรับการสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์

3) เมื่อเทียบกับการสัมภาษณ์แบบ face to face เนี่ย อย่างไหนมีความกดดัน หรือแบบไหนที่มีโอกาสการได้งานมากกว่ากันคะ

4) การสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์จะเป็น Final เลยหรือไม่คะ หรือว่าจะต้องมีการสัมภาษณ์แบบ face to face อีกครั้งหนึ่ง

5) สัมภาษณ์ทางโทรศัพท์มีโอกาสการได้งานมากน้อยแค่ไหนคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ กระพริบตา

แก้ไขเมื่อ 20 มี.ค. 52 11:27:11

จากคุณ : Krapook-_-' - [ 20 มี.ค. 52 11:23:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com