Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อยู่ทั้งนอกและในประเทศ เคยเดินๆ อยู่แล้วมีชาวต่างชาติมาจีบมั๊ยคะ แล้วรับกับสถานการณ์นั้นอย่างไร?

กระทู้นี้ไม่จำกัดเพศและวัยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นหญิง ชาย แท้ไม่แท้ จะหนุ่ม จะสาว จะแก่ หรือเด็กก็สามารถให้ความคิดเห็นได้ค่ะ

ไม่ทราบว่าเคยเดินๆ อยู่แล้วมีชาวต่างชาติมาคุยด้วยในลักษณะที่ว่า "ตานี่/ยัยนี่ มาจีบเราแหงมๆ เลย" มั๊ยคะ และไม่ทราบว่าเมื่อเจอเหตุการณ์แบบนั้นแล้วจัดการกันอย่างไรคะ?

หรือเคยมั๊ยที่คุณเป็นฝ่ายรุกเอง แล้วเจอฝ่ายตรงข้ามเค้าตอบรับอย่างไร?

ถ้ามองแบบมีสาระ กระทู้นี้จะได้เป็นแนวทางให้พี่น้องชาวไกลบ้าน เอาไปปรับใช้เมื่อเจอสถานการณ์นั้นได้ค่ะ ประมาณว่า "ยืมมุขมาใช้หน่อยนะฮ๊า"

แต่ถ้ามองแบบไร้สาระ...ก็มาเล่ากันขำๆ สนุกๆ ค่ะ

เราเริ่มก่อนเลยแล้วกันค่ะ
    ตอนอยู่ที่ทำงานเก่าแถวนานา ลงมาข้างล่างคนเดียวค่ะ อยู่ดีๆ ก็มีตาฝรั่งผิวสีวัยกลางคนเดินตามหลังมา และเร่งความเร็วให้มายืนคู่เรา ระหว่างรอข้ามถนน...แล้วก็เริ่มบทสนทนาภาษาอังกฤษ

ตานั่น: ฮาโหล...ยูๆ ไอถามทางหน่อยสิ จะไปโรบินสันไปทางไหน

เรา: ก็ข้ามถนนไปแล้วก็เลี้ยวไปทางซ้ายนะแล้วก็เดินตรงไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เห็น แต่ไอพายูไปไม่ได้เพราะไอจะไปทางขวาอะค่ะ

ตานั่น: อ่อ โอเค ขอบคุณมากนะ แล้วยูทำงานแถวนี้เหรอ จะเดินไปไหนเหรอ

เรา: (เอ่อ...มาไม้ไหนฟระ แต่ยังยิ้มหวานตามประสาสาวไทย) อืม...ใช่ทำงานแถวนี้แหละค่ะ

...ตานั่นก็เริ่มถามชื่อ ถามว่าทำงานอะไร บ้านอยู่ไหน ไอเจ้าไฟนี่ก็ไม่แดงซะทีจะได้ข้ามๆ ถนนกันไป....

ระหว่างนั้นเราก็ตอบคำถามไปเรื่อยๆ ค่ะ โม้ชื่อ โม้ที่ทำงาน ยังยิ้มหวานอยู่ แต่พอจะจับทางได้แล้วว่า นี่มันไม่ธรรมดาแน่ๆ ก็มีถามกลับไปบ้างว่ามาจากไหน มาทำอะไร

และแล้ว...เราก็ได้ข้ามถนนค่ะ ถึงเวลาที่จะต้องแยกจากกันเสียที (ดีใจสุดๆ) แล้วตานั่นก็ถามต่อ

ตานั่น: May I have your mobile number?

เรา: (นั่นงะ มาแระๆ ขอเบอร์ ชิ) hmmm....nope, why should I give you my number?

ตานั่น: Why not? I want to be your friend and I want to contact you. maybe just your email?

เรา: Well....we are now friend but i don't want to give you my mobile number or my email. I've gotta go. bye! (และเดินจากไปทันที ให้มันรู้ซะบ้าง ว่าหญิงไทย ไม่ได้ง่ายทุกคนนะยะ ชิ!!)

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

เรื่องที่ 2
    ตอนอยู่ที่ออสเดินทางไปบ้าน พ่อ-แม่ แฟน ตอนนั้นออกนอกเมืองไปแล้วค่ะ อยู่แถว New England, Armidale เรากับแฟนก็จอดรถเติมน้ำมัน และเข้าไปหาชาอุ่นๆ ในร้าน...

พอจอดรถเสร็จแฟนเราก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ส่วนเรากำลังสั่งชาร้อนสำหรับ 2 คนค่ะ แล้วก็มีหนุ่มชาวออสซี่แท้ๆ เดินมาที่ counter และสั่งชาร้อนเหมือนกัน แล้วก็เริ่มบทสนทนากับเราด้วยสำเนียงออสซี่แท้ๆ (รู้ว่าเป็นออสซี่แท้ทีหลังค่ะตอนแฟนบอก)

Aussie: Heya!

เรา: (เหวอ นิดนึง ตอนนั้นภาษาอังกฤษอ่อนด้อยมาก) err...hi (และยิ้มเหี่ยวๆ งง)

aussie: ยูมาจากประเทศอะไร พักอยู่แถวนี้เหรอ

เรา: ป่าวอะ ไอเป็นคนไทน มาเที่ยวขับรถมาจาก brisbane

aussie: oh! จริงเหรอ? เคยมาแถวนี้ก่อนหน้านีรึเปล่า หน้าคุ้นๆ นะ เรารู้จักกันมาก่อนรึเปล่าเนี่ย?

เรา: เหวอ...แหะๆ ไม่เคยอะ นี่ไอมาออสครั้งแรก

....หลังจากนั้นแฟนก็ออกมาจากห้องน้ำค่ะ รีบเดินมาหาใกล้และโอบตัวทันทีด้วยแรงหึง แต่ก็ยังทำหน้ายิ้มให้หนุ่มออสซี่คนนั้น แล้วเค้าก็ทักทายกันตามประสาคนออสกันค่ะ...

ตอนหลังแฟนมาบอกว่า นี่แหละเป็นมุขของพวกผู้ชายที่จะจีบสาว เค้าจะฟอร์มกันว่า คุ้นๆ หน้านะ เรารู้จักกันมาก่อนรึเปล่า อะไรประมาณนั้นค่ะ

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=

ใครมีประสบการณ์คล้ายๆ แบบนี้ ก็มาเล่าสู่กันฟังดีกว่าค่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า

แก้ไขเมื่อ 22 มี.ค. 52 20:50:27

จากคุณ : Krapook-_-' - [ 22 มี.ค. 52 20:49:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com