Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[วีซ่า USA] ตอบคำถามวุ่นๆมากมายที่เจอมากับตัวเองและคนรอบข้างค่ะ

ตามที่เคยอ่านในนี้วีซ่าชั่วคราวออกได้ทั้ง 3 เดือน, 6 เดือน, 1 ปี, 5 ปี, 10 ปี

กลับมาบางคนต้องมารายงานตัวกับสถานทูตหรืออะไรต่างๆนานา

คราวนี้มาฟังของเราบ้างนะคะ ปัญหาเยอะตั้งแต่ก่อนยื่นแล้ว
    แถมต้องจัดการเตรียมให้ญาติๆ อีกหลายคน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณธนิตา, คุณbmw (BlackmagicW), คุณpixp, คุณLilac Girl, คุณNatt (NLN), คุณna na', คุณtakrai, คุณtzippy, คุณsupermandk, คุณsusie's blog ฯลฯ เพื่อนๆในห้องไกลบ้านค่ะ

ถ้ามีปัญหาก่อนอื่นเลยให้อีเมลล์ไปถาม
    thailand@us-visaservices.com หรือ visasbkk@state.gov
    ตอบเร็วค่ะไม่เกิน2วัน

ถ้าอยากโทรให้โทรไปกงศุลเชียงใหม่จะใจดีกว่า
    053-252-629

กงศุลกรุงเทพปัดตอบทุกคำถาม ให้อีเมลล์อย่างเดียว

จอง PIN สามารถใช้บัตรเดบิทธนาคารกรุงเทพได้ (ลองกสิกรกับไทยพาณิชย์ไม่ผ่านค่ะ)
    ค่าธรรมเนียม 408 บาท
    http://thailand.us-visaservices.com

ทำไมมีวันนัดสัมภาษณ์ขึ้นน้อยจัง?
    จอง PIN ปัญหาใหญ่ เพราะเราจองให้หลายคนต้องเข้าระบบทุกวัน พอเห็นแนวโน้มบ้าง ขอแนะนำให้จองวันจันทร์เพราะระบบจะปล่อยวันมาเยอะส่วนวันอาทิตย์บางทีเหลือ 2 วันยังมีเลยค่ะ
    ประสบการณ์ ณ วันอาทิตย์ที่ 22 มีนา ในระบบมีวันจอง 12,13 พฤษภาคม เท่านั้น
    พอมาวันจันทร์ 23 มีนา ปล่อยมาเพียบ มีนา เมษา พฤษภา   ได้เร็วสุด 27 มีนาค่ะ

ทะเบียนบ้านคนละที่แอบจอง PIN เดียวกัน?
    ไม่รู้เค้าเช็คหรือเปล่านะคะ  
    เพราะตอนแรกเรากะแม่คนละที่กัน แต่จอง PIN เดียวกัน
    เวลากรอกวีซ่าก็กรอกที่อยู่เดียวกัน นามสกุลเดียวกัน  
    (แต่ก่อนวันสัมภาษณ์แม่เราเพิ่งไปย้ายเข้าที่เดียวกับเรา)
    เราคิดว่าเค้าไม่น่าเช็คนะ วันไปเค้าก็ไม่ตรวจทะเบียนบ้านเลย

เพิ่มชื่อคนนัดสัมภาษณ์ทีหลัง
    กรณีคุณน้าค่ะ เพิ่งมาเพิ่มชื่อลูกทีหลัง
    ต้อง cancel วันนัดเดิมก่อน พอ cancel ก็แย่เลยค่ะ ทำให้เหลือวันนัดไปอีกไกล
    แต่มี trick ค่ะ คนแรกหัวหน้า PIN ต้องกรอก หมายเลข PASSPORT จริง
    ไม่สามารถแก้ไขได้
    แต่สมาชิกกรอกอะไรไปก่อนก็ได้แล้วมาแก้ไขทีหลังได้หมด
    ฉะนั้นกรอก PIN ไปให้ครบ 4 คนก่อนก็ได้ค่ะ มาลบมาแก้ทีหลังไม่มีปัญหา

Passport ที่มีวีซ่าอเมริกา 10 ปี หาย
    กรณีคุณป้า ความจริงก็คือความจริงที่ว่า PASSPORT โดนเด็กเอาไปเล่นฉีกขาด
    เมื่อไม่กี่เดือนเค้ายังเจออยู่ แต่พอใกล้วันนัดหาไม่เจอแล้ว
    ก็เลยไปแจ้งความหาย  
    เอาใบแจ้งความไปด้วยก็เรียบร้อยแล้วค่ะ ขั้นตอนก็ยื่นขอทำวีซ่า เหมือนเดิมใหม่หมด

จากการสังเกตนะคะ
    ในกรุงเทพฯ
    สมมตินัดสัมภาษณ์เช้าวันที่ 24 จะได้รับพาสปอตคืนวันที่ 25
    ในวีซ่าออก 24 หมดอายุ 23

กรณีนัด 24 บ่าย จะได้รับพาสปอตคืนวันที่ 26
    ในวีซ่าออก 25 หมดอายุ 23  (แอบขาดทุน 1 วัน)

คำเตือน จากสถานการณ์รอบๆตัว เค้าพูดเสียงดังเผื่อแผ่เราและคนอื่นๆไปด้วยได้ยินเลยเอามาเล่าค่ะ

-ตอนเข้าคิวก่อนจะพบสาวเสื้อแดง 3 คน ถ้าเห็นคิวไหนว่างอย่าเพิ่งเดินไปต่อ
    ไม่งั้นจะโดนตะโกนใส่ว่า
    "ยังไม่ได้เรียก เดินกลับไปรอที่เดิมก่อน"

-รูปในคำแนะนำของเวบก็เตือนแล้ว อย่าใช้ลวดแม็กซ์เย็บ

-ค่าธรรมเนียมคนก่อนหน้าเราไม่ได้ซื้อเขาบอกว่าข้างในมีไปรษณีย์
    พอเข้าไปก็โดนไล่ออกมา ข้างในมีไปรษณีย์ก็จริงแต่ไว้ขายซองจดหมายค่ะ

-สัมภาษณ์นัดรอบบ่าย กว่าเคาน์เตอร์สัมภาษณ์จะเปิดจริงๆก็บ่ายสองค่ะ
    ไปรออีกชั่วโมง

-เอกสารที่จัดในแฟ้มใสอย่าไปรื้อของเค้านะคะ ไม่งั้นอาจโดน
    "ไปดูคนข้างหลังว่าจัดยังไง แล้วเอามายื่นใหม่"

-ตอนสแกนนิ้วบางท่าน เค้าตะโกนเสียงดังมาก "ไม่เห็นรูปหรอ นิ้วเรียงชิดกัน ดูหน่อย นิ้วโป้งไม่ต้องไว้ทีหลัง"

แนะนำ
    -ให้สัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ ใจดีกว่า คิวสั้นกว่า
    ถ้าติดตรงไหน ฝรั่งเค้าพูดไทยชัดแทบทุกคำ

-ใส่เฟอร์นิเจอร์ แต่งตัวให้พร้อมเรียบร้อยสุดๆ ยิ้มเยอะๆ

ประสบการณ์ของเรา
    ฉาก1: เข้าคิว
    นัดบ่ายโมงค่ะ มาถึงเที่ยงนิดหน่อย
    เข้าคิวตรวจเหมือนเช็คชื่อจะมีสาวเสื้อแดงคนแรกเดินออกมา
    ให้ดูใบนัดแล้วเค้าจะhilight ว่ามาแล้ว แล้วก็เขียนเวลาสัมภาษณ์บนหัวกระดาษทั้งกลุ่ม จะปล่อยให้เข้าไปทีละประมาณ 5 คน

ฉาก2: ตรวจกระเป๋า
    หยิบบัตรประชาชนคนใดคนหนึ่งออกมาแลกบัตรฝากของ
    นำโทรศัพท์ กุญแจรถที่เป็นรีโมท ฯลฯ ใส่ซองที่เค้าเตรียมไว้ให้
    เอ็กซ์เรย์กระเป๋า นำกระเป๋าเข้าไปได้

ฉาก3: สาวชุดแดงคัดเลือกเอกสารใส่แฟ้มใส
    เดินตามคิวเรื่อยๆ ต้องให้สาวชุดแดงเรียกเราจึงไปได้
    ไปพร้อมกันทั้งกลุ่ม แต่ยื่นเอกสารทีละคน
    เค้าจะจัดเอกสารใส่แฟ้มใส แล้วให้ใบขาวมากรอก

เอกสารของเรา
    Passport------------------ใช้

ใบเสร็จ(สีขาว)ค่าธรรมเนียมจากไปรษณีย์ 4454 บาทที่ระบุชื่อเรา------------------ใช้

ใบเสร็จ(สีฟ้า)ค่าธรรมเนียมจากไปรษณีย์ 4454 บาทที่ระบุชื่อที่อยู่เบอร์โทรเรา------------------ดึงออก

DS156------------------ใช้

DS157------------------ใช้

หลักฐานการทำงาน------------------ใช้

จดหมาย sponsor (แม่เป็นคนออกค่าใช้จ่าย)------------------ใช้

ใบรับรองฐานะทางการเงินจากธนาคาร (ของแม่)------------------ดึงออก

ใบรับรองฐานะทางการเงินจากธนาคาร (ของเรา)------------------ดึงออก

ฉาก4: กรอกใบขาว
    เดินไปที่โต๊ะเคาน์เตอร์เหมือนในธนาคารเวลาเขียนฝากถอนเงิน
    กรอกใบขาวชื่อ ที่อยู่ หมายเลข PASSPORT เบอร์โทร
    เลือกวิธีการรับว่าจะให้ส่งมาตามที่อยู่ หรือจะไปรับเองที่ไปรษณีย์รองเมือง

ฉาก5: จ่ายเงินซื้อซองเหลืองที่ไปรษณีย์
    นำกระดาษแผ่นขาวที่กรอกมายื่น พร้อมชำระเงิน 75 บาท
    จะได้ซองสีเหลืองแปะสติ๊กเกอร์ EMS และใบเสร็จมีโค้ดลงทะเบียนให้เช็คได้

ฉาก6: กรอกซองเหลือง เก็บใบเสร็จ
    เก็บใบเสร็จที่ได้ไว้ แล้วกลับมาที่โต๊ะเพื่อมากรอกนามสกุลเราภาษาอังกฤษ (ไปรษณีย์เค้ากรอกชื่อให้แล้ว) และกรอกที่อยู่ภาษาไทย

ฉาก7: เข้าคิวเคาน์เตอร์ 1 2 3
    เลือกผู้หญิงอายุอ่อนๆ หน้าสวยๆ
    จะมีเจ๊อ้วนดูมีอายุใส่แว่นดุคนอื่นๆเสียงดังออกไมค์เลยค่ะ เราเลยไม่ต่อแถวนี้
    พอเค้าเรียกก็ไปพร้อมกันทั้งทีม
    จะขอดูเอกสาร เรากรอกไปเรียบร้อย ข้อไหนไม่ตอบใส่ NONE
    ชื่นชมระบบนะคะ ที่เรากรอก DS156ทั้งหมดตัวอักษรมันจะแปลงเป็นbarcodeในหน้าสุดท้าย เพราะฉะนั้นถ้าผิดอยากให้กรอกแล้วgenerateใหม่เลย ไปถึงเค้าจะได้ยิงข้อมูลทีเดียวค่ะ คุยกับเจ้าหน้าที่นิดหน่อยจะให้เลือกสัมภาษณ์เป็นไทยหรืออังกฤษ เลือกอังกฤษไปเลยค่ะ

แล้วก็สแกนนิ้ว
    มือซ้ายก่อน 4 นิ้วเรียงชิดกันเอามือขวากดทับจะได้แน่นๆ
    ตามด้วยมือขวา 4 นิ้ว เอามือซ้ายกดทับ
    แล้วก็นิ้วโป้งทั้งสองข้าง

เจ้าหน้าที่จะเก็บแฟ้มใสไว้แล้วก็ให้บัตรคิวนัดสัมภาษณ์มา 3 คน
    แต่บอกว่าถ้าเรียกของใครก่อนก็เข้าไปพร้อมกันหมด

ฉาก8: เข้าห้องสัมภาษณ์
    มาถึงตอนนี้อีกห้านาทีบ่ายโมงค่ะ แต่เราต้องนั่งรอเคาน์เตอร์เปิดบ่ายสอง
    เวลานี้เคาร์เตอร์วีซ่าถาวรเปิดอยู่นะคะ

บทสัมภาษณ์ของเรา แม่และน้อง เข้าพร้อมกัน 3 คน
    ได้ฝรั่งผู้ชายหัวเหม่งๆ ใจดีมากกก
    Good Afternoon
    ทักทายนิดหน่อย แปลเป็นภาษาไทยนะคะ

คุณมีความสัมพันธ์กันอย่างไร
    -คุณแม่ ลูกสาว พี่สาวน้องสาว

คุณไปเที่ยวที่ไหนบ้าง
    -..............

คุณทำงานอะไร เกี่ยวกับอะไร
    -..............

หันไปถามคุณแม่ที่บริษัทมีพนักงานกี่คน
    -...............

ถามน้องคุณเคยเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน..ที่เมืองไหน
    -...............

แล้วก็ให้สแกนนิ้ว สุ่มๆ คนละนิ้ว เช่นคุณแม่ นิ้วชี้ซ้าย เรานิ้วกลางขวา น้องนิ้วหัวแม่มือซ้าย

ผมให้วีซ่าคุณ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

งง...ในใจ  ไม่ขอดูเอกสารทางการเงินเลยหรอ???????????

ทั้งใบรับรองจากทางธนาคาร สมุดบัญชีก็ไม่ขอดูเลย

หรือเป็นเพราะแม่กับน้องเคยไปอเมริกาแล้ว แต่วีซ่าหมดอายุแล้ว
    แต่เราสดๆใหม่ๆเลยค่ะ

วันนี้ได้วีซ่ามาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว 10 ปีค่ะ

หวังว่าที่เล่าไปจะเป็นประสบการณ์แก่ผู้ที่กำลังจะขอวีซ่าต่อไปนะคะ

หมายเหตุ:

จอง PIN
    http://thailand.us-visaservices.com

DS156
    https://evisaforms.state.gov/

DS157
    http://www.state.gov/documents/organization/79964.pdf

รายละเอียดต่างๆ แนะนำคุณ Susie เลยค่ะ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=lovergirl&group=11&month=10-2006&date=06&gblog=27

จากคุณ : [[babeberry]] - [ 27 มี.ค. 52 18:25:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com