Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถามคนเรียนป.เอก...เวลาเบื่อ..ฟุ้งซ่าน..จิตตกตอนทำธีซิส คุณทำยังไงครับ

ผมกำลังเขียนธีซิสอยู่ครับ ผมรู้สึกว่าสิ่งที่กำลังทำอยู่นี่เป็นไปได้ยากมากเพราะมีอะไรให้อ่าน ให้ค้นไม่มีที่สิ้นสุด พอเขียนๆไปก็นึกว่ายังมีอีกหลายสิบหลายพันอย่างที่รอให้เขียนอยู่ข้างหน้า จิตตกเบื่อหน่ายหลายรอบมากๆ

ยิ่งไปค้นอ่านธีซิสเก่าๆเป็นแนว อ่านแล้วก็นึกว่า "เราคงเขียนแบบนี้ออกมาไม่ได้หรอก" ฯลฯ

ผมมีไก๊ด์นำทางเป็นสารบัญประจำบทครับ พยายามจดจ่อกับบทที่ตัวเองเขียน แต่พอนึกถึงอีกหลายๆบทที่รอให้ค้น ให้อ่าน ก็จิตตกว่างานนี้ 10 ปีจะจบไหม

เพื่อนฝรั่งที่จบเอกแล้วพยายามปลอบใจว่าตอนเขาเรียนเอกเขาก็เคยคิดสงสัยตัวเองเหมือนกันว่าจะจบไหม สุดท้ายเขาก็จบ แต่ผมคิดแล้วกลายเป็นสะกดจิตตัวเองไปเลยว่า "ตูไม่จบแน่ๆ"

ขอคำแนะ คำเตือน (แบบเขย่าตัวหรือตบแก้มเบาๆ)ให้ได้สติหน่อยเถอะครับ

จากคุณ : Shakesple - [ 30 มี.ค. 52 00:14:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com