Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรื่องของ Shipping ของกลับบ้าน กับ การเสียภาษี

กำลังจะกลับไปไทยในไม่ช้านี้ครับ ผมจะไปใช้บริการ ship ของทางเรือ ร่วมกับเพื่อนคนอื่นที่จะกลับไทยเหมือนกันโดยทางเรือ การ pack พัสดุ คิดตามปริมาตรน่ะครับ โดยเอากล่องมาวางรวมกันสูงๆ แล้วใช่ พลาสติกหุ้มรอบๆอีกที

สงสัยอยู่เรื่องหนึ่งคือ ได้ยินมาจากบางท่านว่าต้องเสียภาษีเวลาไปรับของด้วย ผมสงสัยว่าถ้าเป็นของส่วนตัว เช่น หน้งสือเรียน รองเท้า เสื้อผ้า ก็ยังต้องเสียภาษีด้วยเหรอครับ ศุลกากร มี criterias อะไรชัดเจนมั้ยครับว่า ของอะไรบ้างที่เราต้องเสียภาษา แล้วก็ผมอยากรู้ไว้เป็นความรู้น่ะครับว่า การที่เขาเก็บภาษีส่วนนี้ไปเพื่ออะไรเหรอครับ ทั้งๆ ที่เราไม่ได้นำไปขายแม้แต่อย่างใด ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก comment นะครับ

จากคุณ : pittboy2603 - [ 30 มี.ค. 52 03:18:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com