Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ลาคลอดบุตรสำหรับผู้ชายผู้กำลังจะห่างไกลจากภรรยา

ผมได้ post เรื่องนี้ไว้แล้วในห้องชานเรือน แต่เกรงว่าจะไม่ทันใจ ตอนนี้ร้อนใจมาก เลยต้องมาขอรบกวนพี่ เพื่อนๆ หรือน้องๆ ใน้ห้องไกลบ้านด้วยครับ เผื่อว่าจะมีใครพอมีประสบการณ์แบบเดียวกัน เรื่องมีอยู่ว่า

ขณะนี้ผมอยู่ต่างประเทศและกำลังถึงกำหนดกลับเมืองไทย แล้ว (อีก 4 เดือน) แต่แล้วเช้าวันนี้ก็ได้ทราบข่าวดีที่รอมานานว่าผมกำลังจะมีลูก กับภรรยาซึ่งมาเรียนหนังสืออยู่ด้วยกัน แต่กว่าเธอจะเรียนจบคงอีกประมาณ 3 ปี (เธอเรียน PhD เลยใช้เวลานานกว่าผม)

ปัญหาคือว่า ตามสัญญาทุนการศึกษาที่ผมได้มานั้นผมต้องกลับไปทำงานแล้วในเดือน ส.ค. นี้หลังเรียนจบ ซึ่งหมายความว่าผมให้ภรรยาผมอยู่คนเดียวจนถึงวันคลอด (เธอตัดสินใจที่จะไม่ทิ้งเรียน และจะอยู่คลอดลูกในต่างประเทศ และที่สำคัญจะให้คนท้องขึ้นเครื่องบินกลับบ้านก็คงจะไม่ใช่เรื่องดีแน่)

ผมคิดว่าเคยได้ยินเรื่องการลาคลอดของผู้ชาย ที่จะให้ลาได้ 3 เดือนเหมือนของผู้หญิง แต่ไม่สามารถหารายละเอียดได้ สิ่งที่ผมอยากทราบ คือ

1. ผู้ชายลาคลอดได้ 3 เดือน จริงหรือไม่
    2. เงื่อนไขในการลา คือ การลาก่อนวันคลอดได้นานที่สุดกี่วัน (กำหนดคลอดประมาณเดือน พ.ย. ผมเลยคิดจะลามาอยู่กับภรรยาประมาณ วันที่ 1 พ.ย.) และการลาก่อนคลอดนั้นทำได้หรือไม่
    3. ในฐานะผู้ชายที่จะลาคลอด ผมควรจะรู้อะไรอีกบ้าง (เรื่องเงินเดือนระหว่างการลานั้นไม่ใช่ปัญหาใหญ่ จะได้เต็ม หรือได้ครึ่งหนึ่ง หรือไม่ได้เลย ก็ไม่เป็นไร)

ต้องขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ ตอนนี้กลุ้มใจมากจริงๆ

แล้วผมจะรอความช่วยเหลือนะครับ

จากคุณ : Eruditio et Religio - [ 30 มี.ค. 52 04:45:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com