Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ประเทศไทย = จน.... Is Thailand a country?

อาจจะฟังดูไม่เป็นเรื่องนะครับ แต่พอดีผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี
    เรื่องมันก็ง่ายๆ คือว่า เพื่อนผมที่โรงเรียน มันถามว่า ประเทศไทยจนหรอ
    เพื่อนบอกว่า เวลาคิดถึงประเทศไทยทีไร ประมาณว่า จนสุดๆ

ยิ่งในคาบเรียนวิทยาศาสตร์ ดู Video เขาถ่ายฉากหมู่บ้านกระท่อมไม้
    ไม่มีถนน ใช้วัวลากเกวียน เพื่อนผมมันก็เลย คิดว่า เมืองไทยนี่ จน จริงๆ

ผมลองไปถามคนอื่นๆดู พูดมาตั้งนาน นึกว่า ไต้หวั่น.. =_="
     บางกลุ่มก็คิดว่าประเทศไทยจนจริง .....

อายกระผมก็พยายามอธิบายนะครับ พูดอย่างเดียวก็ไม่เท่าเห็นภาพ
    แต่เขาก็เข้าใจว่า ผู้คนในภาพมีความสุข เงินไม่ใช่ปัจจัยหลัก และผู้คนในภาพก็ไม่คิดว่าเขาจนแต่อย่างใด

Ps. เพื่อนผมเป็นชาวฝรั่งเศส
        เรื่องนี้เกิดขึ้นที่อเมริกา
        เรื่องนี้จบลงโดยที่ ผมซื้อหนังสือให้มันไปซักเลย
        (Thailand 9 Days in The Kingdom)

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 52 01:05:11

จากคุณ : hiddendjaz - [ 5 เม.ย. 52 01:04:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com