Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*[how to] วิธีจับและจัดการกับเหล่า fake profiler*

จนถึงวันนี้ เฉพาะในพันทิป ก็มีเฟคโปรไฟลเล่อร์มากจนนับไม่ไหวแล้ว คุณเคยเจอพวกนี้มั้ยครับ ถ้าใครเคยใช้บริการเว็บจำพวกหาคู่คงจะได้เจอบ่อยๆแหละนะ กว่า ๓๐ เปอเซนต์คือพวกหลอกลวงทั้งนั้นครับ ถึงแม้เราอาจจะไหวตัวทันในภายหลัง ไม่เสียตังเสียตัวให้พวกมัน แต่เสียเวลาและสุขภาพจิตมากมายครับ ในที่นี้ เจจะมาบอกเล่าวิธีจับพวกนี้กันครับ ยิ่งไหวตัวได้ไวเท่าไรก็ยิ่งดีเท่านั้นใช่ม้า (ใช่จ้า ผมชื่อเจ แต่ไม่ชอบพิมพ์คำว่า ผม เลย สุภาพและไม่เป็นกันเอง เรียกชื่อแทนตัวนี่แหละ เพราะโปรไฟล์เจ ไม่เฟคครับ ๕๕๕ แล้วขออณุญาติใช้จ๊ะจ๋าผสมครับด้วยนะ ไม่ถนัด พิมพ์ครับ มันผู้ดี๊ผู้ดีเกินเหตุ ๕๕๕) อ้อ อนึ่ง เจก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านการจับผิดพวกนี้แต่อย่างใด แค่ยังไม่มีลูก ๕๕๕ เลยพอจะมีเวลามากพอนั่งสังเกตพวกนี้ และแค่มีประสบการณ์ตรงที่เจอพวกนี้มากับตัวเอง และจับได้ไม่ต่ำกว่า ๒๐ ราย คงจะพอเป็นคู่มือฉุกเฉินฉบับพกพาได้บ้าง (มั้ง ๕๕๕)

fake profiler คือพวกที่คอยแต่งเรื่องหลอกชาวบ้านไปวันๆ  โดยมากมักมีประวัติไฮโซ ตระกูลชาติดูดีเหลือเกิน จะต้องมีอะไรดีงามสักอย่างอยู่ในตัว แต่แท้ที่จริงแล้ว สก๊อยสลัมมาเลย ๕๕๕ คนจำพวกนี้ผมมักจะเรียกสั้นๆว่า อิจิต เพราะมันเข้าข่ายโรคจิตไง (ไม่ใช้สระอี เพราะไม่นิยมว่าร้ายเพศหญิงเต็มที่นักครับ ๕๕๕) อ้อ ถ้าเป็นผู้ชาย ก็เรียกว่า ไอจิต ไปแล้วกันนะครับ (เหตุผลคือๆกัน ไม่นิยมคำว่าไอ้ครับ) (อ้ะ ความจริงแล้ว กระทู้นี้อยู่สวนลุมก็ได้ อยู่สยามก็ได้นะนี่นะ แต่เนื่องจากเจอยู่ไกลบ้าน และ้างห้องนี้ทุกวัน ก็เอามันห้องนี้แล้วกันเนอะ)

โอเค พวกนี้มันมีประวัติมาช้านาน ตั้งกะสมัยยังไม่มีเนทอะแหละ สมัยโน้นก็ใช้โทรศัพท์บ้านคุยเอา ข้ามๆไปละกัน เราจะมาพูดถึงกันเฉพาะอิจิตในเนทเท่านั้น มันง่ายกว่าสมัยก่อนมากครับ เพราะเสียงก็ไม่ต้องดัด หารูปใครมาส่งให้ดูก็ง่าย เว็บแคมยังขโมยมาเปิดให้ดูกันได้เลยสมัยนี้ แล้วเราจะเชื่อใครได้ไง้ ปกติพวกนี้ไม่ค่อยจะหลอกตังหรอกนะครับ มักจะมาหยอดคำหวาน มาหว่านสเน่ห์ไรงี้มากกว่า เพื่ออะไรก็ไม่รู้เนอะ โดยมากจะเป็นเพศหญิงซะส่วนใหญ่ (หรือเจเป็นผู้ชาย เลยไม่เคยเจอไอจิตเพศชายก็ไม่รู้สิ)

จากคุณ : goodnightcry - [ 5 เม.ย. 52 15:57:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com