Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำเรื่องการสอนอาหารไทยให้ชาวต่างชาติค่ะ

จะเปิดสอนอาหารไทยที่บ้านค่ะ คนที่จะมาเรียนเป็นเพื่อนร่วมงานของพ่อบ้านชาวอเมริกัน
    ปรกติจะทำอาหารไทย ให้พ่อบ้านเอาไปให้เพื่อนร่วมงานที่ทำงานชิมบ่อยๆ
    ถึงวันนี้มีคน๒-๓ คนหลวมตัว อยากมาเรียนทำอาหารไทยด้วยค่ะ
    วันที่พ่อบ้านถามว่าอยากเปิดบ้านสอนทำอาหารไทยไหม
    ก็ได้ตอบพ่อบ้านไปอย่างไม่ต้องคิดเลยว่าอยากสอน
    ทั้งๆที่ไม่ทราบเลยว่าจะเริ่มต้นสอนอย่างไร เลยมาขอความมั่นใจ
    และคำแนะนำจากเพื่อนๆห้องแม่บ้านต่างแดนทุกๆคนค่ะ

๑.การเรียนการสอนชั่วโมงแรกจะไม่คิดค่าสอนดีไหม (เราคงจะเงอะๆงะๆอยู่ด้วย)
    ๒.ในแต่ละครั้งจะสอนทำอาหารกี่อย่างดี  ทำแล้วคงจะให้นักเรียนแพ็คกลับบ้านค่ะ
    ๓.กำหนดเวลาสอนครั้งละกี่ชั่วโมง
    ๔.ให้ทุกคนลงมือทำอาหารชนิดเดียวกันเลยหรือเปล่าคะ หรือว่าใครอยากเรียนอะไรก็จัดให้ทำอาหารชนิดนั้นเลย
    ๕.เราเตรียมข้าวของเครื่องปรุงในการเรียนการสอนแต่ละครั้งเองใช่ไหมคะ
    ๖.ค่าสอนไม่ทราบว่าจะคิดอย่างไรดีคะ

เพื่อนๆมีอะไรกรุณาเพิ่มเติมแนะนำ ชี้ทางสว่างให้แม่ปูด้วยนะคะ
    ไม่ทราบจะถามอะไรดีเพราะก็งงๆ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงจริงๆค่ะ
    รบกวนเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ทั้งด้านการสอน และประสบการณ์ที่เคยเรียน
    หรือเพื่อนๆท่านอื่นๆที่มีไอเดียอะไรดีๆ กรุณาให้คำแนะนำด้วยนะคะ

ขอขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 เม.ย. 52 08:41:17

จากคุณ : ปูขาเก เซมารู - [ วันเนา (14) 08:39:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com