Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

10 อย่างที่จะต้องทำก่อนตาย

พีน้องมีไหมครับ อะไรสักอย่างที่สำคัญมากๆ แล้วจะต้องทำ ก่อนจะไม่มีชีวิตอยู่บนโลกนี้ต่อไป ผมเคยฟังศาสตราจารย์นายแพทย์ปัญญา ไข่มุกด์ ท่านบอกว่า ให้เราทำรายการ 10 อย่างที่เราจะต้องทำในชีวิตออกมา แล้วพยายามเดินตามหาสิ่งที่เราอยากทำ แล้วมีโอกาสทำได้จริงในชีวิตนี้ ถ้าทำได้หมด โดยที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนหรือผิดศีลธรรม กฏหมาย ชีวิตนี้ไม่มีอะไรต้องกังวลอีกต่อไปแล้ว ตายไปอย่างสงบ หมดห่วง หรือถ้าไม่ได้ทำ ก็ไม่ต้องเสียใจว่า ไม่ได้ทำ แต่ให้คิดว่า อาจไม่ใช่โอกาสหรือเวลาที่เหมาะสมสำหรับการนั้นก็ได้

ของผมเลยไปทำ 10 รายการมา บรรลุไปแล้วบางอย่างครับผม

1. ทำงานถวายงาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสัก 1 โครงการ  อันนี้ปรารถนาที่สุดในชีวิต ยังไม่ได้ทำงานถวายพระองค์ท่าน แต่ว่าการสั่งสอนคนให้เป็นคนมีวิชาติดตัว น่าจะเป็นการรับใช้เบื้องพระยุคลบาทแล้ว และการทำตนเป็นคนดีของสังคม น่าจะเป็นการรับใช้เบื้องพระยุคลบาทแล้วเช่นกันมั้งครับ

2. มาเรียนต่อให้ได้  อันนี้ทำได้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะจบหรือเปล่า จบอย่างไร แต่อย่างไรเรืองเรียนให้สูงที่สุดก็ทำไปแล้ว

3. เขียนหนังสือ หรือผลงานวิชาการให้ได้อย่างน้อย ปีละ 2 เรื่อง น่าจะทำได้ แต่อนาคตไม่แน่

4. อนาคตถ้าไม่ออกบวชแล้วตายคาผ้าเหลือง อยากมีบ้านเล็กๆ บนเขาห่างไกลผู้คน อากาศดี นอนฟังเสียงนกกา

5.  ไปประเทศไอร์แลนด์ ไปดื่มกินเนสจากถัง ฟังเสียงดนตรีไอริช ดูคณะ the Chieftain  น่าจะได้ไป แต่อันหลังอาจจะไม่ได้

6.  ไป Goodison Park ชม Everton เตะ  อันนี้ทำไปแล้ว ประทับใจที่สุดครับ

7.  อยากได้ กีต้าร์ Fender Jazzmaster สักตัวครับ สีดำหรือขาวก็ได้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกนัครับ อาจเป็นเพราะความคลาสสิกของมันมั้ง

8. เที่ยวเมืองไทยให้ครบทุกจังหวัด ถ้าเที่ยวปีละ 2 จังหวัด ได้อายุขัยพอดี  กั่กๆๆๆ

9. อยากดู U2 เล่นสักครั้ง อยากดูว่าที่เขาว่าตำนานวงร็อคของโลก เนี่ยเวลาแสดงสดสุดยอดขนาดไหน

10. ขอโอกาสปลงให้กับทุกอย่างในชีวิตทีไม่ได้ตามที่คิด ตามที่คาดหวัง และก้าวสู่ความตายอย่างสงบ

วันนี้ผมมาแปลกนิดหนึ่งครับ ไม่มีเจตนาจะคุยเรื่องนี้ล่นๆแต่ประการใดนะครับ แต่ว่าถ้าเรามีสิ่งอะไรที่ต้องทำ แล้วทำได้อย่างที่ต้องการ ผมว่าเราได้ความสุขมากเลยทีเดียวครับ ชีวิตเราสั้นเเหลือเกิน ทำอะไรสักอย่างให้ชีวิตเรามีความสุขดีกว่า จริงไหมครับ

ปล. พี่น้องมีสิ่งที่ต้องทำหรือยังครับ  กั่กๆๆๆ

จากคุณ : พัฒน์ - [ 18 เม.ย. 52 06:41:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com