Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไมคนไทยต่างแดนชอบดูถูกคนไทยกันเองค่ะ( ขอระบายค่ะ)

อาเราอายุมากแล้วค่ะ มีร้านอาหารอยู่ต่างแดน เค้าก็เร่งๆเมื่อไหร่เราจะเรียนจบ
    อยากให้มาดูแลร้านอาหารต่อ อาเค้าไม่อยากทำแล้ว แล้วก็ไม่อยากปิดร้านด้วย

พอเราเรียนจบ ต้องรับช่วงต่อ เราก็ต้องเริ่มจากเสริฟก่อน เมืองที่เราอยู่ไม่ค่อยมีคนไทยนะค่ะ
    (ฝ่ายพ่อเราไม่ใช่คนไทยค่ะ) มีวันนึงมีคนไทยเข้ามากิน มากับสามีฝรั่งและก็ลูกชาย เราดีใจมากๆเลย ยิ้มแย้มบริการเต็มที่ เราก็ถามคนไทยหรือค่ะ เค้าก็แบบ อุ้ยตาย คนไทยหรอ ทำหน้าแหยๆ เรานี่อึ้งไปเลย แบบว่า ไรวะ ทำไมต้องทำหน้าดูถูกกันด้วยเนี่ย  และก็อะไรๆหลายๆอย่าง ทำให้รู้สึกได้ว่าไม่อยากคุยกับเรา เหมือนเราเป็นพลเมืองชั้นสองเลย ทั้งสายตาที่มองเรา มันชัดเจน เค้าก็ถามว่า เจ้าของร้านอยู่มั้ย เราก็ค่ะ เดี๋ยวตามให้

อาออกมาคุยด้วย ก็บอกเนี่ยหลานฉันเอง ทีนี้ทำตัวดีขึ้น แบบหน้ามือเป็นหลังมือ อึ้งไปเลย ยิ้มแย้ม ถามเราคุณแม่คนไทยหรอ เรียนที่ไหน บลา บลา บลา เราเสียความรู้สึกมาก ทำไมนะ ถ้าเกิดเราเป็นคนไทยแท้ๆ แล้วไม่ใช่หลานเจ้าของร้านเนี่ย คงจะไม่อยากเสวนาด้วยหรอ
    ยิ่งตัวลูกชายเนี่ย เก๊กสุดๆ สะบัดหัวจะหลุดอยู่แล้ว ก็เข้าใจนะว่าผมปาดๆมันกำลังนิยม แต่ใช้มือเสยก็ได้ นี่คุยไป สบัดหัวไป สยองมากเลย คิดว่าตัวเองเป็นลูกครึ่ง นึกว่าหล่อน่าดู (แฟนฉันหล่อกว่าแกอี๊ก)

ตั้งแต่วันเริ่มทำงานในร้านอาหาร จนถึงวันนี้ ยังไม่มีฝรั่งหน้าไหนดูถูกเราเลย
    สุภาพ อยากรู้จักเรา อยากเป็นเพื่อนกับเรา ไม่ถือตัว เพราะเมืองเราเป็นเมืองเล็กๆ มักจะคุ้นเคยกัน เจอคนไทยแบบนี้ ไม่อยากให้มากินที่ร้านเราอีกเลยอะ
    เสียใจ เสียสุขภาพจิต

ถ้าคนไทยไม่รักกันเอง ยังดูถูกกันเอง แล้วชาติอื่นเค้าจะนับถือเรามั้ย

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 52 05:26:41

จากคุณ : loVeLyAnGel - [ 26 เม.ย. 52 05:25:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com