Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จะขอวีซ่า Schengen กับสถานทูตเยอรมัน ช่วยแนะนำด้วยค่ะ กะลังลนกับการตรียมเอกสาร :-/

เคยขอแต่วีซ่าไปเรียนกะไปฝึกงานที่เค้าออกมาให้ฟรีค่ะ ไม่เคยยื่นแบบท่องเที่ยว เลยไม่รู้ว่ามันมีปลีกย่อยอะไรบ้าง  ช่วงนี้เค้าปิดด้วย เลยไม่รู้จะถามใคร ใครทราบรบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

1.พึ่งเรียนจบแล้วกำลังจะต่อโทค่ะ ยังไม่ได้มอบตัว (เลยไปได้แ ค่ 10 วันเพราะต้องรีบกลับมามอบตัว)    ตอนนี้เ ลยยังไม่มีหลักฐานแสดงสภาพนิสิต  มันจะมีแต่ประกาศผลสอบอ่ะค่ะ จะเ อาหลักฐานอะไรไปยืนยัน หรือเขียนจดหมายแนบไปคะ

2. ใบจองที่พักแสดงว่าเราวางมัดจำไว้แล้ว print มาได้มั้ยคะ (เพราะรอ จม. เ ชิญไม่ทันแ ล้ว o.O)  เคยอ่านของ Czech เค้าบอกว่าต้อง Fax o.O

3. ถ้าจะใช้สมุดเงินฝากตัวเองแสดงหลักฐานการเงิน ควรมั้ยคะ มีประมาณ 140000 (พึ่งโอนเข้าไปวันนี้ 8 หมื่น เป็นบัญชีของตัวเองอีกอัน ) มันไม่ใช่รายได้ประจำ แ ต่เ ป็นเงินเก็บมาเรื่อยๆ จะโอ มั้ยคะ หรือควรแนบของคุณแม่ไปด้วย หรือดูไม่น่าเชื่อถือเพราะอี 8 หมื่นที่พึ่งเอาเข้าไปรวดเดียว :-/

มีประสบการณ์หรือ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะคะ
    ขอบคุณค่ะ  :)

จากคุณ : Hukku - [ วันแรงงาน 17:45:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com