Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาอีกครั้งกับเรื่องราวความรักของผม...ลูก และภรรยาที่เสียไปแล้วเนิ่นนาน

รักข้ามขอบฟ้าที่ยังไม่สูญสลาย จากเรื่องจริง  
    นับตั้งแต่..ปี.2005 14 ก.พ.เป็นต้นมา ถึงบัดนี้ 14 ก.พ.2009 ผ่านพ้นไป...ภาพที่เกิดขึ้นมาจากความหวัง ความรัก ความหลังสู่ปัจจุบัน

แม้จะต้องพบพานกับสิ่งที่เลวร้ายก็ช่างหัวมัน ผมไม่สน ภาษาเกิด ในภาษานี้ ซึ่งคุณก็รู้ว่าภาษาไหน มักทำให้คนที่ใช้มันไม่ระวังได้ทะเลาะเลิกร้างกันมากมาย

แต่สำหรับผมแล้ว ไม่มีวัน และเมื่อไปถึงภาษาที่ใช้ตัวอักษรเพียง 26 ตัว น้อยกว่ามากมาย มีสระแค่ 5 ตัวเท่านั้น กลับแปลความหมายแห่งรักและพยานรักได้

มากมายก่ายกอง..................

"วันหนึ่งของวันเกิดของลูกผู้เป็นที่รัก สายเลือด ระหว่าง มองโกลอยด์ครึ่ง คอเคซอยด์  ผสมกับ คอเคซอยด์ทั้งแท่งอย่างจีน่า(Caroline JenaFletcher)ผู้แม่ ทำให้ ได้แบบพิมพ์แห่งรักออกมาแบบสุดสมบุรณ์มากๆ

เป็นเด็กน้อยตาน้ำข้าวผมบรอนซ์หลากสีที่ผิวไม่แห้งตกกะแถมภูมิต้านทานในการรับประทานอาหารรสจัด ก็มีมาแต่กำเนิด ต้
    มยำกุ้งไม่ต้อง ปรุงแต่งรสชาดแบบให้ฝรั่งกิน แต่เธอกินได้เลย"

จากวันนั้น ที่ผมเองต้องเข้าไป รพ.ของรัฐพร้อมกับภรรยาที่คิดว่า เหิรฟ้ามารักกันแล้ว
    น่าจะได้มีความสุขด้วยกันตลอดไปไม่เคยคิดว่าจะต้องผิดพลาดมากมาย

ถึงขนาดนี้..... ขนาดต้องสูญเสียกันไปตลอดกาลเลย แต่พระเจ้าคงจะไม่ยินดียินร้ายกันเราเท่าไรเพราะเมื่อมันลงตัวแล้ว รักกันแล้ว ทำไมเมื่อผมส่งคนรักผมไปให้กำเนิดลูกสาวของเราที่ รพ.แห่งรัฐ ในสหรัฐอเมริกา ในเมืองหนึ่งของรัฐที่เราเรียกกันว่า รัฐอิลินอย ทำไม ถึงไม่ให้คนรักของผมตามกลับบ้านมาด้วย ถามสั้นๆ แต่ท่านตอบไม่ได้ วันนั้น เวลา พลบค่ำ เธอเข้าไป ในห้องคลอด จนแพทย์ประจำต้องให้ผมออกมาเพราะอาการไม่สู้ดีนัก ทั้งที่ตอนเข้าไป ยังปกติยังหยอกล้อพูดคุยกันเลยว่า เอาไงดีนะหน้าเหมือนใครกัน ผมดำหรือผมหลายสี...  ตอนนี้คำตอบออกมาแล้วคงสมใจคุณแล้วละจีน่า ลูกเรามีผมสีผสมของเราสองคน เปลี่ยนแปลงได้ตลอดจนเป็นที่ประหลาดใจนะที่รัก

เช้ามืด ผมได้พบหน้า ลูกตัวน้อยๆในน้ำหนักไม่มาก แค่ 3050 กรัมแต่ก็แข็งแรง ยิ้มแย้ม ป้อนนมด้วยแก้วเล็กๆ
    แต่สำหรับนมแม่ ผมรู้ว่า เธอจะไม่มีวันได้ลิ้มรสนมแม่อีกต่อไป...
    ผมรับทราบจากหมอแล้วก็ได้แต่ทรุด ลงฮวบแต่มือก็ไม่ปลอ่ยลูกน้อยๆหรอก สติผมยังดีครบทุกประการ  ได้แต่เดินเงียบๆ ไปขอ นมจากพยาบาลบอกว่าไม่ต้องเก็บเด็กไว้ให้พยาบาลดูแลหรอกผมเลี้ยงเองได้.......................................

ก็แปลกนะผมเลี้ยงได้ ลูกก็พยายามกินเหมือนรู้ตัวว่าไม่มีแล้วนมจากเต้า ของแม่หนู ต้องกินจากมือพ่อ หรือ ตายาย นี่ละ...พ่อกับแม่ (ของภรรยา พ่อตาแม่ยายนั่นเอง) ได้แต่ปลอบประโลมผมคล้ายคนไทยเรา

ว่าหมดภาระหน้าที่ของเธอแล้ว เธอเกิดมาเพื่อให้กำเนิดเซลหนึ่ง ของชีวิตใหม่ๆ ....ปัจจุบัน พ่อตาแม่ยาย กลายเป็นปู่กับย่าแล้วเพราะต้องการดำรงวงศ์ตระกูลแห่งนี้ไว้ ด้วยเหลือน้อยคนเต็มที

เช้าตรูแต่ก็ยังอีกนานกว่าจะเช้าจริงๆ อากาศเดือน ก.พ.ยังหนาวอยู่มากมาย 32 F ฟาเรนไฮต์ได้ ร่างไร้วิญญาณของหญิงคนรักของผม นอนสงบนิ่ง ผมได้แต่ขอว่าอย่าเพิ่งฉีดยาส่งเดช เผื่อเธอฟื้นขึ้นมา แล้วก็รอไปร่วมๆสองชั่วโมงในห้องที่หนาวเหน็บ คงเพราะอากาศหนาวด้วยทำให้ศพ ยังไม่มีอาการเปลี่ยนแปลงมากนัก ไม่เปลี่ยนเลยดีกว่า กับ 0 องศาเซลเซียส เราสองคนอยู่ในห้องเตรียมร่างไร้วิญญาณสองคนเหมือนครั้งแรกเจอ ที่เรานั่งอยู่ในห้องสมุดสองคน แต่คนละสถานที่กันเท่านั้น  ระห่ว่างที่พ่อ ไปติดต่อเตรียมพิธีในรุ่งเช้า ผมตัดสินใจให้ฉีดน้ำยาหล่อศพอย่างดี มีสีชมพูผสมด้วยเพราะจะทำให้ร่างกายดูสดใสดั่งเดิม และสิ่งที่ผสมคือ เป็น perfume เป็นน้ำหอม ที่หอมสำหรับผมและเธอโดยผมไปซื้อมาใส่เอง โดนปกติเรื่องสีสัน เขามีอยู่แล้วในเมืองและประเทศแห่งนี้สำหรับแต่งร่างไร้วิญญาณ สำหรับฉีดร่างไร้วิญญาณนี้ แต่วิญญาณดวงนี้คงอยู่แถวนี้ละ ผมรู้ดี ผมไม่ยอมให้สัปปะเหรอ ที่ไหนมายุ่งกับร่างของเธอ ผมอาบน้ำ หวีผมแต่งหน้าให้เองหมด จนถึงกระทั่งฉีดศพก็แค่ถามเท่านั้นว่า กี่ซีซี ผมทราบดีแม้ไม่ใช่อาชีพสับปะเหรอก็ตาม เพราะอะไรเหรอ? เราเกิดมาเป็นของกันและกันก็ขอทำเองแบบนี้จนนาทีสุดท้ายแล้วกัน ก่อนหน้าก็ใช้เตียงที่หล่อความเย็นมาช่วยด้วยเพื่อให้คงสภาพนานที่สุด ก่อนเราสองคนจะไม่ได้เจอหน้ากันอีกในโลกแห่งความเป็นจริง นั้น โลกแห่งคนตาย ย่อมต้องอยู่ใต้ดิน และเป็นดินแดนอันเงียบสงบห่างจากบ้านที่เราเคยอยู่ ในชิคาโก ไปแค่ 5ไมล์เท่านั้นเอง  ดินแดนแห่งนั้น ต่อมาผมก็ไปนอนเล่นบ่อยๆ ที่สุสานแห่งนั้นพิธีครั้งสุดท้าย ที่ได้เห็นหน้ากัน หน้าตาสีหน้าแววตาเธอยังยิ้มหลับ ย่อมคิดได้ว่าเธอไปสบายแล้ว แน่นอนครับแม้ร่างจะเย็นเฉียบ แต่ก็เปี่ยมด้วยความรักที่บริสุทธิ์ ...ผมมองไม่เห็นหน้าเธอหรอก...น้ำมันท่วมตาตลอดและ..นัยต์ตาผมก็ชื้นมากๆ ปนกับความเย็น  เช็ดสิครับ ไม่อยากให้มันมากมายนักไว้แอบคนเดียวค่อยให้พรั่งพรูตอนนี้ไม่มีแล้วแรงบันดาลใจใดๆ อีกแล้ว แหวนแต่งงาน ราคาเท่าไรไม่สนผมไม่ถอดออกและสั่งทำโลงสองตอนอย่างดี ในสุสานชั้นดี เลือกที่ๆมีระบบ รปภ.เข้มงวด เพื่อไม่ให้เกิดเรือ่งราวขุดเอาของมีค่า ใดๆ จากคนตาย บริเวณนั้นอีกหน่อยก็คงเป็นเรือนตายของผมเช่นกัน มีรั้วรอบขอบชิด และเนื้อที่มากพอที่จะฝั่งได้อีก...หลายคนเลยร่วมๆ 10 คนถ้าคนในครอบครัวเรามากพอนะ  สองกะรัต ที่นิ้วเธอและเครือ่งสำอางค์ของรักของหวงผมเอามาให้เธอเผือ่ว่าเธออยากแต่งหน้าจะได้ลุกขึ้นมาแต่งหน้าใต้ดินได้  โลงรุ่นนั้นใหญ่มากครับ ใจอยากติดแอร์ให้ด้วยแต่เป็นไปได้ยาก เหลือเกิน มีคนพูด โจ๊กกับผมแว่วๆว่า วันไหน ไม่มีเงินใช้ก็มาหาเมียนะ ยืมแหวนไปก่อนได้ไม่ว่ากัน... หึๆผมอมยิ้มแต่ไม่ละ ไว้แบบนั้น จนกลบดินเสร็จสิ้น...ก็อุ้มลูกสาวกลับมาจากยายของเธอ กลับบ้านกันสามคน ตายาย และผมลูกเขย  จากนั้นทุกครั้งที่ผมขึ้นจากทะเลมาจะต้องไป ที่สุสานแห่งนี้เสมอๆ จนผู้ดูแลรู้แล้วว่าผมมาอีกแล้วทุกๆสองสามเดือน ด้วยคนท้องถิ่นแถวนี้แทบเขียนตำนานรัก อมตะอีกเล่มแล้วด้วยซ้ำ ผมไม่ได้สร้างภาพแต่นี่มันเรื่องราวของผม  บางครั้งหลับฝันไปแถวนี้คิดถึงบ่อยๆ หลับฝันไปตั้งแต่ ห้าโมงเย้น ถึง สี่ห้าท่มเผลอหลับไปท่ามกลางอากาศทั้งร้อนบ้าง หนาวบ้าง ตามวันนั้นๆของฤดูกาล...มีหลายหนที่หลับไปจนเช้าตรู่ และก็ ไม่มีใครมาไล่ หรือปลุกด้วยซ้ำเพราะรู้ว่าผมอยู่ห่างไปจากตรงนี้ไม่ไกลนัก ถึงไล่เดี๋ยวเขา จนท.ไปนอน ผมก็ปีนเข้ามาอีก...จวบจนลูกสาว เริ่มเจื้อยแจ้ว ได้ผมถึงไม่ค่อยหนีมาที่นี่ หนีนอนหลับ ให้ปอดบวมเกือบตายถึงสองครั้งสองครา ด้วยว่าอากาศหนาวเกือบเยือกแข็ง ยังมานั่งเล่นตั้งแต่ ค่ำยันเช้า แทบแข็งตายแต่ใจอบอุ่นเสมอ ในฝันยังได้นั่ง หยอกล้อกันลูกวิ่งเล่นข้างๆด้วยสิ ทั้งที่ลูกยังไม่โตขนาดนั้น สักหน่อย จนถึงวันที่ลูกวิ่งได้จริงๆ หน้าตาของเจ้าหล่อนก็เหมือนกันกับในฝันเป๊ะๆ ตอนนี้คงไม่นานแล้วที่ ผมจะได้ย้ายเธอจากตรงนี้ไปในรั้ว บ้านที่เป็นฟาร์มชานเมืองของเรา ขออนุญาตทำสุสานตามกฏหมายทุกอย่างด้วยว่า เนื้อที่เรามีมากมาย ไม่ก่อเรื่องราวกระทบกระเทือนสิ่งแวดล้อมและ เพื่อนบ้าน ตามกฏหมายแห่งรัฐ ผมได้แต่รอคอย..วันเธอกลับมา

ที่บ้านหลังนี้อีกหน

Love you so much my hummingbird

ขอพระเจ้าคุ้มครองแด่เธอผู้เป็นที่รัก...(จีน่าผู้แม่...)

แก้ไขเมื่อ 10 พ.ค. 52 17:19:46

จากคุณ : seamanfanclub - [ 4 พ.ค. 52 11:58:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com