Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไปเรียนต่อที่ New Zealand จำเป็นต้อง take course ภาษาไหมคะ ??

ตอนนี้ทาง University of Auckland ตอบรับเราเข้าโปรแกรม Ph.D เรียบร้อยแล้วค่ะ เริ่มเปิดเทอมต้นปีหน้า

แต่ว่าเอกสารอะไรต่างๆยังไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ แถมรอทุนอยู่ด้วย อาทิตย์ที่ผ่านมาเราเลยลองโทรถามพวกแนะแนวศึกษาต่อนิวซีแลนด์มาหลายที่ (ก่อนหน้านี้เราเดินเอกสารเองตลอด) กะจะหาคนวิ่งเรื่องแทน เพราะเดือนหน้าเปิดเทอมเราต้องทำงานน่ะค่ะ ...

ซึ่งคุยๆไปแล้ว  แต่ละที่ก็พยายามโน้มน้าวให้เราลงเรียนภาษาก่อน มีตั้งแต่ 6 เดือนจนถึง 2 เดือนเลย

คะแนนIELTS เราอยู่ที่ 7.0 ค่ะ
    7 หมดทุกอันยกเว้น speaking ได้ 6.5

ตอนแรกเรื่องเรียนภาษาไม่อยู่ในหัวเลยนะ กะไปมั่วสดเอาที่นั่น (ไม่ใช่มั่นใจว่าข้าเก่ง.. แต่งกค่ะ เสียดายตัง เรางบน้อยนะ..)

แต่ฟังagentพูดแล้วชักเสียเซ้วอ่ะค่ะ เหะ เหะ

เลยอยากถามความเห็นว่า การเรียนภาษาก่อนมัน "จำเป็น" ขนาดไหน แล้วถ้าเราเรียนแค่ 2 อาทิตย์นี่จะพอฟัง-พูดกับคนที่นั่นไหวมั้ยคะ??

ขอบคุณค่ะ~

จากคุณ : dattebayo - [ 9 พ.ค. 52 11:57:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com