Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เลือกเรียนต่อHigh school แต่ยังข้องใจมั่กกกกก

ก่อนอื้น น่ะครับพี่  ผมเป็น นร.แลกเปลี่ยน มาอยุ่ที่  Fitchburg, MA in USA.

ก็มาเรียนเกรด 11 ที่ รร รัฐ แต่แล้วมีความรุ้สึกอยากจะอยุ่ต่อ
    ก็เลยจะเข้า รร. เอกชนน่ะ ครับ ค่าเรียนไม่ถึง สี่แสนน ขอย้ำว่า บ้านไม่ได้รวยอย่างพี่ๆๆคิด มันมี ผ่อน ครับ ช่วยเหลือที่บ้านได้เยอะเลย แล้วทางบ้านก็สนับสนุนด้วย    

และมีเรื่องอยากรุ้ อยากปรึกษา พี่ๆๆอีกแล้วน่ะงับ

1) ก็คือว่าตอนนี้จะเรื่องต่อนี้ไปได้กำลังดีแล้ว  ก็เลยคิดว่าจะวางแผนสำหรับ มหาลัยเลยอะครับ คือ ผมมองที่ Mechanical Engineering  ผมอยากได้ ข้อมุล ของมหาลัย อันดับ ที่ตั้ง  ความเป็นอยุ่ จะหาได้อย่างไงอ่ะครับ  
    และ มหาลัย จะใช้ปัจจัยอะไรบ้างในพิจารณาเด็ก  MIT= made in Thailand อย่างป๋มเนี้ยยย

2) ตอนนี้ผมลงสอบ SAT กับ ACT แล้ว  แต่ยังหวั่นๆๆอยุ่อะครับ คือว่า เสียว
    คะแนน เน่า  พี่ๆๆมีแนะนำที่เรียนบ้างไหมครับ  คือจะกลับไทยไปต่อ วีซ่าตอน jul-sep.

3)เงินนนนน.......   พี่ๆ ผมควรจะเปิดบัญชีที่เมกาไว้ดีไหมอ่ะครับ  คือตอนนี้ ถ้าได้เงินจากทางบ้านก็ กด ATM เอาอ่ะ มันเสียค่า 100 บาท บัตรผมกดได้มากสุด 2 แสนต่อวัน แล้วพี่ๆๆ มีวิธีบ้างจะรับเงินจากเมืองไทย บ้างไหมครับ
    และ ค่าใช่จ่ายเท่าไร ครับ

4) กลับเมืองไทยไปต่อ วีซ่า F-1 อยากรุ้ว่าผมจะทำงานที่เมกาได้ไหมครับ เพราะว่าอยากช่วยเหลือที่บ้านอ่ะครับ ใกล้ รร.ผมมีร้านอาหารเปิดอยุ่ จะไปเปงเด็กล้างจาน

5) คือตอนนี้จะ 17 อาทิตหน้าแล้ว  แล้วผมจะซื้อรถที่อเมริกา นี้เรื่องมากไหมครับ  รุ้ว่าที่รัฐผมต้องสอบได้ permit for 6 mouths then get a test for license.

6) อะไรคือ SEVIS และ I-901 ครับ
    สุดท้าย ก็ขอบคุณ มากๆๆน่ะครับ
    และก็เสนอมาเลยน่ะครับ หลังไมล์ก็ได้น่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 52 06:53:17

จากคุณ : mini taklong - [ 11 พ.ค. 52 05:33:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com