Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรียกร้องสิทธิ์ให้ลูกได้สองสัญชาติ ไทย- ออสเตรีย ทำอย่างไร?

อยู่กินกับสามีชาวออสเตรีย แต่ไม่ได้จดทะเบียน
    แล้วมีลูกหนึ่งคน เขาไปรับรองสิทธิ์ที่อำเภอในฐานะบิดา
    แต่ไม่ได้ทำเรื่องรับรองสิทธิ์ที่สถานทูตของเขาจะทำอย่างไร
    เพราะตอนนี้ได้เลิกลากันไปแล้ว แต่เห็นแก่อนาคตของลูกเผื่อมีโอกาสได้ไปเรียนต่างประเทศ (ออสเตรีย) หรือฟ้องร้องเรียกค่าเลี้ยงดู
    เพราะตอนนี้ สามีไม่ช่วยค่าเลี้ยงดูเลย แต่เนื่องจากไม่ได้จดทะเบียนสมรส และตัวเค้าเองไม่ได้พาลูกไปรับรองสิทธิ์ที่สถานทูตด้วยต้องทำอย่างไรบ้าง
    เขาไม่เคยคิดจะดูแลบุตรเลยด้วยซ้ำ
    สรุปว่า แย่ค่ะ

มีใครพอจะทราบมั๊ยคะ ว่าเรียกร้องค่าเลี้ยงดูได้หรือไม่
    และให้เขาถือสองสัญชาติดีไม๊
    แล้วถ้าเขาถือสองสัญชาติเค้าจะได้อะไรจากพ่อเขามั้ย

รบกวนเพื่อนแม่บ้านคนไกลบ้านแค่นี้ค่ะ
    อยากได้คำตอบที่เคลียร์มากๆๆค่ะ

เพราะตอนนี้ลูกชายได้ขวบครึ่งแล้วจะช้าไปรึป่าว
    ขอบคุณล่วงหน้าที่เข้ามาตอบนะคะ

++++++---___----+++++++++

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ค. 52 17:38:05

จากคุณ : @^-Breeze-^@ - [ 17 พ.ค. 52 17:01:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com