Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โดนนายจ้างโกง เลยไม่มี SSN จะเป็นไรมั๊ย ช่วยด้วยครับ

มีน้องถามมาที่ ammy ก็เลยอยากขอให้ช่วยตอบคำถามให้น้องสบายใจด้วยค่ะ

...ปกติผมก็อ่าน หาข้อมูลที่เวปพันทิปห้องนี้ อยู่เรื่อยๆ แต่ก็ไม่ได้เป็นสมาชิก ทำให้ไม่สามารถตั้งกระทู้ได้ จึงอยากรบกวนพี่ช่วยตอบคำถามให้หน่อย หรือไม่ก็ช่วยนำบทความตั้งกระทู้ให้หน่อยก็ได้

ผมมาในโปรแกรม Work and travel ครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ผมกับเพื่อนอีกสามคนได้ทำ SSN ที่ นิวยอกตั้งแต่วันที่ 24 มีนาคม พอวันต่อมาเดินทางมที่ North carolina ซึ่งเป็นเมืองที่จะทำงาน

ตอนทำ paperwork ก็พบว่าที่นายจ้างมีเลขSSNแล้วก็เลย ไม่เอะใจคิดว่าไม่มีปัญหา เวลาเปิดบัญชีธนาคาร หรือ สมัครจ๊อบสองก็ใช้เลขนี้ แต่ก็ผ่านมาเดือนกว่าๆแล้วก็ยังไม่ได้รับ card

เลยไปติดต่อ ทำSocial ที่ north carolina เค้าถึงบอกว่า SSN มีปัญหา ทางเจ้าหน้าที่ search ชื่อของผมกับเพื่อนๆ แล้วไม่มีข้อมูลอะไรเลย เค้าเลยให้ไปติดต่อที่นิวยอกเอง เค้าบอกว่าที่นี้ทำให้ไหม่ไม่ได้เพราะเกิน1เดือนแล้ว

แต่ก่อนหน้านี้ ผมได้ซื้อตั๋วเครื่องบินไปนิวยอก วันที่ 6 มิถุนายน ซึ่ง visa ของผมกับเพื่อน จะหมดวันที่ 3 มิถุนายน

เห็นเพื่อนบอกว่าถ้า Visa หมดอายุจะทำSSNไม่ได้ พี่แอมมี่ผมควรทำยังไงดี เครียดมาก แล้วจะมีปัญหาเรื่อง คืนภาษีที่ไทย มั้ยครับ

ผมต้องออกจากนิวยอกเพื่อกลับไทยวันที่ 9 มิถุนายน ครับ

Ps. บริษัทที่ส่งพวกผมมาปิดไปแล้วครับ เนื่องจากเบี้ยวค่าตั๋วพวกผม ที่มาได้เพราะ มือที่สามในบริษัท

ผมไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วจริง ๆ รบกวนพี่แอมมี่ด้วยนะครับ

ขอความช่วยเหลือจากชุมชนไกลบ้านแห่งนี้ด้วยค่ะ วานผู้ใจดีช่วยตอบน้องด้วยนะคะ

จากคุณ : ammy - [ 22 พ.ค. 52 05:57:14 A:124.121.143.228 X: TicketID:130376 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com