Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีเรื่องมารบกวนชาวไกลบ้านอีกแล้วค่ะ-เรื่องอัตราการแลกเปลี่ยนเงินตราค่ะ-

จากกระทูที่แล้วที่เคยถามเรื่องราคาตั๋วเครื่องบิน
    http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H7888049/H7888049.html

มากระทู้นี้งงอีกแล้วค่ะ
    พอดีจะคำนวนค่าเทอมค่าหอค่าใช้จ่ายเองดูแบบจะเช็คว่าเอเจ้น++เรามากรึปล่าวเลยไปเซิชหา อัตราการแลกเปลี่ยนเงินตราดูปรากดว่างงเข้าไปใหญ่ค่ะ><

คือ
    พอไปดูอัตราการแลกเปลี่ยน(ของธนาคารกรุงเทพฯ)

เค้าเขียนว่า                 ธนบัตร([หน่วย : เงินบาทต่อ 1 หน่วยเงินตราต่างประเทศ])
                       ราคารับซื้อ   ราคาขาย
    krw                 0.0227       0.0393

แต่พอไปดู ธนาคารแห่งประเทศไทย

ราคารับซื้อ   ราคาขาย
    krw                 0.0274       0.0277

เลยเกิดความงงและเกิดคำถามดังนี้ค่ะ
    1.เราจะใช้ตัวไหนมาคำนวนจากเงินวอนเป็นเงินไทนคะ
    เช่น
    ค่าเทอม1ปี 5,600,000 krw.(โคเรียวอน)
    ค่าหอพักปีละ4,800,000krw

2ทำไมอัตรการเเลกเปลี่ยนของธกรุงเทพ กับแบงค์ชาติต่างกันพอควรเลยละคะแล้วเราควรจะอิงของที่ไหนดี(กลัวคำนวนผิดเดี๋ยวถึงวันจ่ายแล้วเงินจะไม่พอ><)

3เเล้ว ราคาซื้อ กับ ราคาขาย มันต่างกันยังไงคะ
    คือถ้าคิดจาดเงินบาทเป็นเงินวอน กับคิดเงินวอนเป็นเงินบาทเนี่ยตัวคูนต่างกันมั้ยคะ(งงมั้ยเนี่ย)

4เวลาเราจะจ่ายค่าเทอมเช่นเราคำนวนจากเงินวอนมาเป็นเงินบาทแล้วได้100,000บาท เราต้องเอาเงิน100000ไปแลกเป็นเงินวอนก่อนแล้วค่อยจ่ายรึปล่าวคะ

ถามซะมากมาย

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะชาวไกลบ้านทุกคน

จากคุณ : คุณแมวกินอุด้ง - [ 23 พ.ค. 52 00:28:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com