Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าจบ Com Eng. แล้วอยากทำงานด้าน IT ที่ออสฯ ต้องเริ่มยังไงค่ะ? ขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ

ขอเกริ่นก่อนน่ะค่ะว่าจบป.ตรีด้วยเกรดที่ไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่ 2.61 เองค่ะ ประสบการณ์การทำงานยังไม่ครบปีดี
    แต่ภาษาอังกฤษค่อนข้างมั่นใจระดับนึง คือพูดได้ ฟังพอออก เขียนพอใช้(แต่ด้อยสุดๆ) กระนั้นก็มั่นใจว่าสามารถดันตัวเองให้เก่งกว่านี่ได้อีกค่ะ

ในใจตอนนี้ วางแผนว่าจะใช้เวลาระหว่างที่ทำงานเรียนภาษาเพิ่มเพื่อให้ปึ๊กกว่านี้เยอะๆค่ะ วางแผนว่าราวๆ 1-2 ปี อาจจะไปเรียนต่อป.โทที่ ออสฯ แล้วทำงานที่นู่นเลยถ้ามีโอกาส

แต่จากที่หาข้อมูลคร่าวๆในห้องไกลบ้าน  เห็นว่าถ้าคิดจะทำงานด้าน IT ที่นู่นต้องทำงานได้จริง ต้องเก่งจริง ภาษาต้องดีมาก ฯลฯ

...เรื่องภาษาก็เป็นเรื่องนึงที่กังวลค่ะ  แต่ที่กังวลมากกว่าคือกลัวทำงานที่นุ่นไม่ได้ กลัวจะไม่ได้งานด้าน IT ทำค่ะ ตั้งใจว่าอยากจะทำงานด้าน SA ที่นู่น (ตอนนี้เป้น Java deleloper เองค่ะ) ประการณ์การทำงานก็น้อยมากๆ แต่ใจก็อยากไปให้เร็วที่สุด...

ถ้ายังไงขอคำแนะนำจากคนที่ทำงานด้าน IT ที่ ออสฯ ช่วยแนะนำเรื่องการเตรียมตัว การเรียนต่อที่ออสฯเพื่อต่อยอดหางานทำ หรือแชร์ประสบการณ์ก็ได้ค่ะ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆชาวไกลบ้านแนะนำด้วยน่ะค่ะ

ตอนนี้เราอยากได้คำแนะนำเพื่อใช้ประกอบวางแผนการเรียนของเราเหลือเกินค่ะ....

จากคุณ : LittleBuff-studio - [ 23 พ.ค. 52 14:35:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com