Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไปขอวีซ่าอเมรกาได้มาแล้วคับ แต่ยังไม่รู้ว่าได้กี่ปี

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกท่านที่เคยเข้าไปตอบกระทู้ผมก่อนที่จะไปสัมภาษณ์มาเมื่อวันศุกร์ เข้ามาอ่านในนี้ได้ประโยชน์เยอะมาก ๆคับ

ตอนนี้กำลังรอลุ้นอยู่ว่าจะได้กี่ปี อีกวัน 2 วันคงจะได้พาสปอร์ตกลับมา

จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังคับ เพื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง
    เมื่อ 2 ปีก่อนผมเคยไปขอวีซ่าท่องเที่ยวเหมือนกัน แต่โดนปฎิเสธมาคับ เหตุผลที่เขาให้คือ เดี๋ยวไม่มีคนดูแลกิจการ ทำเอางงเหมือนกัน
    มาคิดทบทวนตอนหลังคงเป็นคำถามที่เราตอบพลาดแน่ๆเลย คงคิดว่าผมจะไปอยู่ที่โน่น
    ประวัติย่อ ๆ ของผมนะคับ  อายุ 35 ปี โสด เป็นเจ้าของกิจการ มีน้องเรียนอยู่ที่อเมริกา 1คน
    ตอนกรอกเอกสารปี 2007
    ไปเที่ยว la พัก โรงแรม ประมาณ 2 อาทิตย์ อาชีพ ค้าขาย (merchant)ประมาณนี้คับ
    ตอนสัมภาษณ์ ก็เหมือน ๆใน กระทู้ทั่วไปคับ แต่ที่แตกต่างคือ คุณประเที่ยว 2 อาทิตย์ใครจะดูแลกิจการ ผมตอบไปว่ามีแม่ช่วยดูให้
    สรุปว่าเสร็จเลยคับ ตอบผิดอย่างมหัน เลยโดนตอบประเสธกับมา

หลังจากนั้น 2 ปีไปขอใหม่ คือนัดสัมภาษณ์เมื่อวันศุกร์ที่ 22 พค คับ
    คราวนี้บอกว่าน้องสาวเรียนจบอยากให้แม่ไปเที่ยว แต่น้องผมก็ไม่ได้ส่งจดหมายเชิญมานะคับ แต่ที่สำคัญควรจะรู้คราวๆว่าไปเมืองไหน มีอะไรน่าเที่ยวบ้าง ลืมบอกไปครั้งนี้ไปขอของแม่พร้อมกันเลย

ตอนกรอกใบ ds 156 เหมือนเดิมทุกอย่างคับ ที่มีแตกต่างคือ  ข้อ 21 เปลี่ยนจาก merchant เป็น entrepreneur แทน ตรงนี้ท่านที่เป็นเจ้าของกิจการต้องกรอกดีๆ นะคับ ส่วนที่พักก็เป็น รร เหมือนเดิมแต่ระบุเมืองไปด้วย
    วันไปสัมภาษณ์ นัด 9.30 น. ผมก็ไปถึงซะ 8.30 น. เนื่องจากอยู่ตจว.กลัวรถติด เข้าไปตรวจเอกสารปรากฏว่าบาร์โค๊ดเสียอีกต้องไปต่อคิวพิมพ์ใหม่ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องมาก่อน 10.00 น. ไปยืนคอยพิมพ์เอกสารอยู่นานเลยคับกว่าเสร็จ ก็ 10 โมงกว่า น้องที่ตรวจเอกสารก็เช็คอีกรอบ ตรวจเอกสารเป็นคนสุดท้ายเลยคับ เริ่มมีนักเรียนเข้ามารอคิวสัมภาษณ์ละ แล้วก็ผ่านไปรอสัมภาษณ์ กว่าจะได้สัมภาษณ์ 11 โมงกว่า ถึงเวลาสัมภาษณ์ เชิญหมายเลย ... ที่ช่อง 13 รับเอกสาร เดินไปต่อแถวที่ช่อง 10 ก่อนถงผมมีน้องผู้หญิงสัมภาษณ์ก่อน ขอสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ แต่เหมือนว่าภาษายังไม่คล่องทำเอากงศุลเริ่มมีอารณ์หงุดหงิด (ผมเริ่มคิดในใจละ)เอาแล้วตูแล้วขอตูจะผ่านไหมวะเนี่ย ไอ้น้องจะพาพี่ซวยไปด้วยนะ และแล้วน้องคนนั้นก็ไม่ผ่านดังที่คิด ที่นี่ก็ถึงผมกับแม่ละ
    ช่วงสัมภาษณ์
    ผม....เข้าไปก็ไหว้สวัสดีก่อนเลย
    กงศุล....สวัสดีคะ เงยหน้ามายิ้มให้นิดนึง
    ผม.....(คิดในใจ) ค่อยยังชั่วหน่อย แล้วก็เริ่มถามไปเรื่อย แต่ไม่ค่อยได้ถามแม่เท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะถามผมมากกว่า
    กงศุล..... มีพี่น้องกี่คน ไปทำอะไร
    ผม......น้องผมเรียนอยู่พึ่งจะจบเขาอยากให้แม่ไปเที่ยว
    กงศุล.....จะไปเที่ยวที่ดาลัสหรือเท็กซัส น้องเรียนอยู่ที่เท็กซัส แล้วคุณจะไปเที่ยวที่ไหน
    ผม.......น้องให้บินไปที่ดาลัสจะง่ายกว่าแล้วเขาจะไปเจอที่โน่น
    กงศุล.......คุณทำงานที่นี่มากี่ปีแล้ว
    ผม........ 10 ปีคับ ผมเป็นเจ้าของกิจการ
    กงศุล.......มีพี่น้องทั้งหมดกี่คนนะ
    ผม........4 คน
    กงศุล......อยู่เมืองไทย 2 คนหรอ
    ผม......ไม่ใช่คับ อยู่ 3 คน น้องชายอีกคนเข้าไปเรียนที่อเมริกา แต่กลับมาแล้ว ตอนนี้เหลือน้องสาวคนเดียวที่เรียนที่อเมริกาแล้วก็จบแล้วคับ
    กงศุล.....ออ ขอโทษทีคะ มีที่อยู่น้องคุณไหม
    ผม....มีคับ แล้วผมก็ยื่นที่อยู่ที่น้องให้มา เขาก็เอาไปจดๆๆๆๆ
    กงศุล......เสร็จเรียบร้อยแล้วคะ
    ผม.....ขอบคุณคับ
    ตอนสัมภาษณ์ผมเห็น กงศุลมองที่หน้าจอคอมตลอดเลย คงเช็คเรื่องประวัติว่ามีใครเคยไปทำอะไรที่โน่นบ้าง

สุดท้ายแล้วคับ ขอให้ทุกท่านโชคดีในการสัมภาษณ์คับ
    พิมพ์ผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะคับ

แก้ไขเมื่อ 24 พ.ค. 52 15:32:07

จากคุณ : เด็กจรจัด - [ 24 พ.ค. 52 15:19:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com