Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เดี๋ยวนี้สถานทูตอังกฤษมีเหตุผลการปฏิเสธวีซ่านักเรียนแบบนี้เหรอครับ?

มี Case มาเล่าให้ฟังครับ

เป็นเรื่องจาก Agency เล่าให้ฟังครับ คือคนที่ไปยื่นเนี่ยยื่นเพื่อไปเรียน Pre-sessional เตรียมเข้า ป.โท กับมหาวิทยาลัยที่นู่น แต่โดน Reject (เมื่อวานนี้) ด้วยเหตุผลที่ว่า Statement ที่ยื่นไปนั่น ชื่อเจ้าของบัญชีเป็นภาษาไทย ซึ่งเจ้าของบัญชีก็คือคนที่ยื่นขอวีซ่านั่นแหละ ถามว่าของธนาคารไหน ธนาคารไทยพาณิชย์ครับ และทางสถานทูตไม่แม้แต่จะขอเอกสารเพิ่มเติม Reject เลย สั้นๆ ง่ายๆ ที่ร้ายกว่านั้นคือถ้าเค้าไม่ไป Pre-sessional นี้ จะถือว่าเค้าไม่ไปรายงานตัวและจะต้องสละสิทธิ

ผมเข้าใจว่าเอกสาร Statement นั้นแทบทุกธนาคารเป็นภาษาไทยหมด เพราะของผมขอ Statement ของธนาคารกรุงเทพก็เป็นภาษาไทย แถมปริ๊นต์มาไม่มีลายเซ็นต์เจ้าหน้าที่ธนาคารจริงๆด้วย แต่เป็นลายเซ็นต์ที่ออกมาพร้อมตอนปริ๊นต์เลย

อยากถามจริงๆ เจ้าหน้าที่สถานทูตคิดอะไรกันอยู่ ตัดโอกาสตัดอนาคตของเด็กสั้นๆ ง่ายๆ ไม่เผื่อทางเลือกให้ ไม่ offer เงื่อนไขใดๆให้ แค่เหตุผลการ reject ก็ทุเรศแล้ว "เพราะชื่อใน Statement เป็นภาษาไทย" แค่นี้ คุณจะขอเอกสารเพิ่มที่เป็นภาษาอังกฤษภาษาประจำชาติที่คุณอ่านออกเป็นอยู่แค่ นั้นก็เสียไม่ได้ เลขบัญชีมันก็โชว์อยู่โต้งๆว่าเป็นบัญชีเดียวกันกับที่ปรากฎใน Bank Guarantee

ถามว่าแล้ว Bank Guarantee ผิดกฎหรือเปล่า? ถูกทุกอย่างครับ มีชื่อ นามสกุลภาษาอังกฤษตามพาสปอร์ตเด๊ะๆ เลขบัญชี ยอดเงินทั้งไทยและ GBP ฯลฯ สถานทูตอังกฤษช่างไม่มี Common sense เอาซะเลยหรือไง (วะ)

ผมโกรธแทนครับ เพราะ Case นี้มันฟังดูช่างงี่เง่า มันเป็นความงี่เง่าของสถานทูตอังกฤษโดยแท้ เข้าใจว่ากฎมีอยู่ว่าเอกสารทุกอย่างต้องเป็นภาษาอังกฤษ แต่ในเมื่อคุณเลือกที่จะปฏิเสธวีซ่าของเค้า อย่างน้อยรบกวนเผื่อทางเลือกให้หน่อย ขอเอกสารเพิ่มเติม เรียกไปสัมภาษณ์หรืออะไรก็ว่าไป การทำเหมือนเอกสารหลักฐานของผู้ยื่นขอวีซ่านั้นช่างไม่มีความน่าเชื่อถือเอา เสียเลย เหมือนขยะกองนึง แบบนี้มันไม่ถูก

จากคุณ : OxfordGuy - [ 28 พ.ค. 52 12:16:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com