Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

การเรียนต่อต่างประเทศ กำลังพรากบางอย่างไปจากผม

หนึ่งเดือนสุดท้าย ผ่านไปเร็วไม่ต่างจากการหายใจออก

เมื่อ 29วันที่แล้ว เธอเพิ่งบอกผู้อำนวยการอาวุโสว่า........ “จะลาออก”

1 สิงหาคม 2551 ผมเดินเข้ามาเป็นพนักงานใหม่ที่บริษัทแห่งนี้ วันแรกของการทำงานผ่านไป โดยมี 2 อย่าง หนึ่ง คือ การศึกษางานว่า เราต้องวางแผนทำงานนี้อย่างไร และ......สอง.....ได้เจอคนคนนี้

ผมบอกเธอหลังจากรู้จัก และสนิทกันซักพักว่า สิ่งที่ผมชอบในตัวเธอทันทีที่เห็นมีสองอย่าง หนึ่ง ท่าเดิน และสอง.... การเสยผม

ผมถูกมอบหมายให้นั่งอยู่ตรงนี้ ตรงหน้าประตู ต้องเคยกดปุ่มเปิดประตูให้ทุกคนที่เข้ามาติดต่อบริษัท และถูกเรียกว่า door boy ครั้งแรกที่รู้...แอบเซ็งนิดหน่อย แต่แล้ว....ผมกลับได้พบว่า นี่คือตำแหน่งที่นั่งที่ดีที่สุดของบริษัท เพราะมันทำให้ผมได้เห็นเธอเป็นคนแรกของบริษัทเกือบทุกวัน และได้เห็นสิ่งที่ผมชอบในตัวเธอทุกวัน ท่าเดิน....... และทรงผม

เราสนิทกันค่อนข้างเร็ว เนื่องจากอะไรหลายอย่างที่ค่อนข้างเกี่ยวพันกัน พี่ที่ทำงานเดิมของเธอเป็นเพื่อนผม เป้าหมายในอนาคตคือจุดเดียวกันเป๊ะ..... “ผู้พิพากษา” คนอาจตกใจว่าสองคนนี้สนิทกันเร็วมาก คงเป็นเพราะอะไรหลายอย่างที่ตรงกัน และผมรู้ว่าเธอคงอยู่ที่นี่อีกไม่นาน

ตลอดระยะเวลาที่อยู่ที่นี่ ผมเป็นคนเดียวที่ทราบมาตั้งแต่แรกว่า เมืองนอก คือจุดหมาย ที่อาจจะต้องเกิดขึ้นในไม่ช้า นาทีที่รู้ ผมบอกตัวเองทันทีว่า ผมต้องใช้เวลากับเธอให้มากที่สุด มากกว่าทุกคนรอบข้าง

ใครหลายคนบอกว่า ผู้ชายมักเริ่มจาก 100 แล้วถอยหลังกลับมาเรื่อยๆ จนเป็น 0 ใน ซักวัน หลายครั้งผมพบว่าตัวเองก็เป็นไม่ต่างจากคำกล่าวนั้น จนกระทั่งมาเจอผู้หญิงคนนี้ ผมกลับพบว่า..... ไม่จริงเสมอไป เพราะนับวันที่รู้จักเธอมากขึ้น ผมยิ่งรู้สึกมากขึ้นๆ ทั้งที่แต่ละวันในเดือนแรกๆ ไม่ได้รู้สึกอย่างนี้

จากคุณ : Door Boy - [ 28 พ.ค. 52 14:12:03 A:58.136.81.185 X: TicketID:177836 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com