Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หนู อยากไปเรียนต่อ อเมริกา แนะนำหน่อยค่ะ รบหวนหน่อยนะค่ะ

ตอนนี้หนู จบ ป.ตรี มหาวิทยาลัยรัฐบาลต่าง จังหวัดแห่งหนึ่ง สาขา วิศวกรรคอมพิืวเตอร์ เกรดจบ 2.66 หนูอยากไปเรียนต่อ ป โท ที่ อเมริกา มากกก มีเรื่องอยากปรึกษา พี่ๆๆ
    1.หนุอยากเรียน เกียวกับสื่อ media art  พ่ออยากให้เรียน network คิดว่า มีงานทำที่ดีกว่า หนูควรเรียนอะไรดี (ที่อยากเรียนสื่อ เพราะ ชอบสร้างสรรค์ ไม่รู้จะเรียนได้ไหม แต่รุ้สึกว่าชอบหลังจากทำกิจกรรม ต่างๆๆมา แต่ไม่รู้จะเรียนได้ไหม แต่ถ้าเรียนnetwork ก็ค่อนข้างเข้าเครือข่ายที่เคยเรียนมา)
    2.ฐานะที่บ้านหนู พอมีพอกิน ไม่ได้ร่ำรวย มีลูก 3คน หนุตั่งใจว่า จะขอเงินที่บ้านแค่ค่าไปกะค่าเทอมเทอมแรก แล้วจะหางานเอง แต่หนูไม่ทราบว่า จะทำได้ไหม เพราะมีคนบอกว่า ถ้าขอวีซ่านักเรียนไป จะไม่สามารถทำงานได้ แต่หนูก็อ่านเจอว่าคนอื่นเขาก็ทำงานกันได้ หนูอยากถามว่า ตามฐานะที่เล่ามา หนูจะสมารถไปเรียนได้ไหม ควรขอวีซ่าแบบไหน แล้วทำงานได้ไหม
    3หนูคิดว่าตอนนี้หนูจะหางานทำก่อนหนึ่งปี เพื่อเรียนภาษาและเตรียมตัวหาข้อมูล หนูควร เตรียมตัวหาข้อมูลอะไรบ้าง หาได้ที่ไหนบ้าง แล้วจะสมัครไปเรียนจะต้องทำอย่างไรบ้าง เท่าที่หนูทราบคือ
    ติดต่อมหาลัย
    มหาลัยตอบกลับ
    ขอวีซ่า
    แล้วถ้า มหาลัยไม่ตอบกลับ หนูควรทำไง ก็เกรดหนูน้อยมากก
    4.จากที่เล่ามา ทั้งหมด หนูแทบไม่เรู้อะไรเลย หนูควรไปเอง หรือผ่านบริษัท
    ถ้าผ่านบริษัทกลัวแพงมาก แล้วไม่รุ้จะเลือกบริษัทยังไง

สุดท้าย หนูอยากไปเรียนเพราะคิดว่ากลับมาจะได้ภาษา และมีประสบการณืมากกว่า แล้วก้คิดว่าจะได้เงินเดือนไม่ก็อาจสามารถหางานทำต่อได้ เพื่อที่จะหาเงินมาส่งน้องเรียนต่อ เพราะพ่อหนูใกล้เกษียร หนูเป้นพี่คนโตต้องรับผิดชอบ

ขอบคุณทุกคนนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 52 00:11:57

จากคุณ : ต้นกก in the sky - [ 30 พ.ค. 52 00:05:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com