Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาเที่ยวเมืองไทย แต่ลืมนำกรีนการ์ดมาจากอเมริกาด้วยค่ะ

ตอนนี้พี่สาวเรามาจากอเมริกาเพื่อมาเที่ยวค่ะ

ตั้งใจว่าจะมา 6 สัปดาห์  พอมาถึงเมืองไทยถึงเพิ่งจะทราบว่า

ไม่ได้นำกรีดการ์ดมาด้วย (คือหยิบมาผิดน่ะค่ะ ดันไปหยิบ work permit

ที่หมดอายุแล้วมา เพราะคิดว่าเป็นกรีนการ์ด)

ตอนนี้โทรหาเพื่อนของพี่สาวที่อยู่ที่โน่นแล้ว ว่าให้ช่วยเข้าไปหากรีนการ์ดที่

บ้านแล้วส่งมาให้หน่อย  แต่เพื่อนพี่สาวหาจนแทบจะพลิกบ้านแล้ว

ยังไงก็หาไม่เจอค่ะ อย่างนี้เราต้องแก้ปัญหาอย่างไรบ้างคะ

ตอนนี้ถามพี่สาว พี่เค้ากะว่า จะแจ้งสถานฑูตอเมริกาในเมืองไทยว่า

ทำหายระหว่างเดินทาง แล้วไปขอออกใหม่

มีคำถามดังนี้ค่ะ

1. หากใช้วิธีนี้กับทางสถานฑูต เราต้องแจ้งความเอกสารหายก่อนใช่มั้ยคะ แล้วเอกสารนั้น ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า

2.เราต้องเข้าไป make appointmet เหมือนขั้นตอนการขอวีซ่าหรือเปล่าคะ

3.ตอนนี้พี่สาวนำใบถ่ายเอกสารของ permenent resident card (ใบเขียว)

มาด้วย  จะช่วยประโยชน์อะไรได้บ้างคะ

4.ถ้าแจ้งหายแล้ว เค้าจะออกใบใหม่ให้เลย หรือเป็นใบสำรองชั่วคราวคะ

เพื่อน ๆ ท่านไหนที่เคยมีประสบการณ์ตรงเรื่องนี้ หรือมีวิธีแก้ที่ดีกว่านี้บ้างคะ

เพราะตอนนี้ยังไงก็คิดว่าหากรีนการ์ดที่บ้านพี่สาวไม่เจอแน่นอน แต่พี่สาว

ยืนยันว่าไม่ได้ทำหาย ช่วยหน่อยนะคะ

จากคุณ : work work more - [ 31 พ.ค. 52 07:14:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com