Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีใครอยู่อิสราเอล หรือมีแฟนเป็นยิวมั่งคะ ขอถามหน่อยค่ะ

คือแฟนเราเป็นยูโรเปียน แต่เค้าเป็นยิวค่ะ
    เค้าแพลนจะย้ายไปอยู่อิสราเอลแบบถาวร (เค้ามีสัญชาติอิราเอลด้วย ถือสองสัญชาติ)

ตอนแรกๆที่เป็นแฟนกันเนี่ย เค้าบอกว่าเราไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนศาสนาตามเค้า รักเราที่เราเป็นเรา ว่างั้นแน่ะ ส่วนเราเป็นพวก non-believer ไม่นับถือศาสนาอะไรค่ะ คบกันมาสองปีแล้ว

ทีนี้ เค้าก็แพลนจะย้ายไปอยู่อิสราเอล จะพาเราไปด้วย พวกเราคิดไว้ว่าจะแต่งงานกันที่โน่น แต่..

เค้ามาบอกเราว่า มีปัญหานิดหน่อย คือตอนแรกเค้าก็ไม่รู้เรื่องทางอิสราเอลละเอียดนัก พอคิดจะไปอยู่จริงๆก็เริ่มหาข้อมูล เค้าบอกว่า ที่โน่นถ้าแต่งงาน ก็มีแต่แต่งทางศาสนา (แฟนเป็นออโธดอกซ์ค่ะ) ไม่เหมือนบ้านเราไปจดทะเบียนก็ได้แล้ว
    เราก็ถามว่า อ้าว ไหนว่าเราไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ไง
    เค้าบอกว่า ไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่งงานกันได้ แต่ถ้าเราไม่ได้เป็นยิว เราจะไม่ได้สัญชาติ แล้วก็ลูกเราด้วย

เราก็ อ้าว.. งานเข้า (ตัวเองไม่คิดมากเท่าไหร่ พอพูดถึงลูกล่ะคิดหนักเลย)

นี่เราต้องเป็นยิวจริงๆเหรอเนี่ย แล้วก็ต้องไปเรียนฮิบรู เรียนศาสนาด้วย ได้ยินว่ายากโคตรๆ
    ถ้ามันต้องทำจริงๆ ก็ได้อยู่นะคะ ยอม
    แต่มันจะไม่มีทางอื่นจริงๆเหรอคะ ใครรู้บ้างช่วยแนะนำเราหน่อย

จะเปลี่ยนจากชีวิต non-believer ไปสู่ศาสนาที่พิธีกรรมมากมายสุดๆ ยอมรับว่าทำใจยากค่ะ

ปล1.เรื่องอาหาร เราเกือบๆจะเป็นมังสวิรัตค่ะ แพ้อาหารทะเลด้วย (ถึงอยู่กะยิวสบายไงเนี่ย ไม่ทะเลาะกันเรื่องของกิน)
    ปล2. เราไม่ค่อยรู้เรื่องศาสนาใดๆทั้งสิ้น การไม่มีศาสนาอยู่แล้วนี่(หัวกลวงๆ) คงจะง่ายกว่าการเปลี่ยนจากศาสนานึงไปสู่อีกศาสนานึงมั้ยคะเนี่ย
    ปล3. กลัวระเบิดนิดๆค่ะ

จากคุณ : Pony - [ 31 พ.ค. 52 22:27:20 A:58.8.83.18 X: TicketID:080766 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com