Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไม LLM ที่ Harvard ปีล่าสุด ไม่มีคนไทยเลย แสดงว่าเข้ายากมาก หรือคนไทยไม่นิยม

การเข้า LLM Harvard ต้องมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง

1. ต้องจบตรีจาก CU, TU เกียรตินิยมขึ้นไปใช่ไหม
    แล้วถ้าจบม.อื่นๆ ที่ไม่ใช่สองที่นี้จะมีโอกาสไหม (เขาดูเกรดมากกว่าสถาบันหรือเปล่า)

2. ต้องมีเนติด้วยใช่ไหม แล้วถ้าคนที่เป็นทนาย มีแต่ตั๋วทนายอย่างเดียวคงไม่ได้ใช่ไหม

3. ต้องมีประสบการณ์ทำงานราชการ หรือ Law firm ดังๆหลายปีใช่ไหม
    ถ้าไม่มีประสบการณ์ทำงานด้าน Law หรือประสบการณ์ปีเดียวคงไม่พอใช่ไหม

4. ต้อง TOEFL เท่าไหร่

ที่ถามมาคือตัวจขกท ยังไม่ได้เริ่มเรียนนิติศาสตร์เลยค่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่ค่ะ ว่าควรสมัครนิติศาสตร์ ป.ตรี ที่ไหนดี อีกสี่ห้าปี เผื่อเรียนต่อโท

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : nan - [ 5 มิ.ย. 52 16:28:18 A:192.168.50.132 X:124.157.200.179 TicketID:102549 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com