Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ผงเข้าตา..........พี่สาวผมคิดว่าตัวเองเก่งกว่าหมอแล้ว...ผมควรหยุดการเรียนแล้วกลับไปดูแลแม่เองครับ.ขอถามความเห็นทุกๆท่าน

เมื่อสามปีก่อนผมตัดสินใจมาเรียนต่อต่างประเทศ พ่อผมเสียนานแล้วผมเหลือแม่คนเดียว ตอนนั้นคุณแม่ผมอายุ79แล้วแต่ยังแข็งแรงดี

ผมเป็นลูกคนเล็กที่ห่างจากพี่ๆมากถึง 20-30ปี ผมนอนเตียงเดียวกับพ่อ แม่ตลอด กระทั่งทำงานจนก่อนมาเรียนก็เหมือนเดิม แม้แต่งงานผมก็เอาแฟนไปนอนที่ห้องแม่ด้วยเมื่อกลับไปไทย

พี่น้องทุกคนได้มรดกไปตั้งแต่เมื่อสิบปีก่อน มีผมคนเดียวที่เพิ่งได้ก่อนไปเรียนต่อ ผมแบ่งเก็บเข้าบัญชีแม่ไว้ 20% เพื่อให้แม่ใช้ทำบุญ หาหมอ ใช้จ่ายในบ้านทุกอย่าง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร อยู่บ้านเดิมที่ผมเกิด แม่ยกให้พี่ชายผมแล้ว

เมื่อผมมาปีแรก มันไกลบ้านมากและทุกอย่างไม่ลงตัวขลุกขลักเลยไม่ได้กลับบ้าน แต่โทรหาแม่ทุกสองอาทิตย์ทุกอย่างปกติดี

หลังจากนั้นผมจะกลับบ้านทุกปิดเทอม จนมาปีที่แล้วผมกลับบ้านแม่เริ่มมีอาการของ Benign paroxysmal positional vertigo และ มีอาการแรกเริ่มของ parkinson ซึ่งผมก็พาไปหาคุณหมอที่เชี่ยวชาญในด้านนี้และตรวจเช็คสุขภาพคุณแม่ในทุกด้านด้วยเพราะแม่ไม่ได้รับการตรวจเช็คด้านอื่นเลยเมื่อผมไม่อยู่

จริงๆผมไม่มีสิทธิ์พูดอะไรได้เพราะผมเองเป็นคนที่ไม่ได้อยู่ดูแม่เอง

ทุกครั้งทีกลับไปบ้านผมก็จะดูแลแม่เองไม่ไปเที่ยวไหน พาไปหาหมอ ซึ่งหลังจากตรวจพบแม่ก็มีโรคอื่นๆด้วย มี esophagitis,เส้นเลือดบริเวณศรีษะ หู ตีบ เป็นต้น ทีมแพทย์ร่วมที่รักษาทุกด้านร่วมกันแปดคน ต้องพาคุณแม่ไปหาหมออาทิตย์ละสองสามครั้ง บางทีก็นอนโรงพยาบาลเลย ผมกลับไปเดือนครึ่ง นอนโรงพยาบาลไปสี่ครั้ง ครั้งนึงต้องทำ endoscopy ด้วย อยุ่ที่ ERแต่ไม่ได้ค้างอีกสี่ครั้ง

บวกกับพี่ชายผมที่ดูอยู่อาการติดเหล้าแกหนักมากขึ้นมาก เป็นคนละคนกับก่อนผมไปเรียนต่อเลย จริงๆแกดื่มมาสามสิบปีแล้ว พี่ชายก็ปฏิเสธการรักษาทุกชนิดและ การดูแลแม่ผมพี่ชายก็ทำไม่ได้แล้ว การคิดตัดสินใจของแกไม่ปกติแล้ว แม่อ๊วกออกมามีเลือดปนแกบอกไม่ต้องไปหาหมอหรอกเดี๋ยวนอนพักก็หายเป็นต้น

ก่อนผมกลับมาเรียนที่นี่เมื่อหกเดือนก่อน คุณแม่เริ่มดีขึ้นมาก ผมจึงขอให้พี่สาวอีกคนช่วยดูแทน แม่ก็ไปอยู่บ้านพี่สาว ผมว่าทุกอย่างน่าจะดีขึ้น แต่กลับไม่ใช่

จากคุณ : NUMB - [ 6 มิ.ย. 52 11:20:49 A:85.31.187.225 X: TicketID:214589 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com