Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ระยะเวลาการรอรับการอนุมัติกรีนการ์ด...รบกวนทุกท่านด้วยค่ะ

คือว่าดิฉันได้จดทะเบียนแต่งงานที่ New Jersey และทำเรื่องขอกรีนการ์ด ส่งเอกสารไปประมาณเดือนครึ่ง แล้วทาง USCIS ก็เพิ่งส่งเอกสารตอบรับว่าได้รับเอกสาร และเช็คเงินสดของดิฉันกับสามีแล้ว และให้ดิฉันรอวันนัดไปทำ fingers print ดิฉันมีคำถามอยากจะสอบถามทุกท่านดังนี้ค่ะ

1. ต้องรอนานมั้ยคะกว่าเจ้าหน้าที่จะนัดวันเรียกตัวไปทำ fingers print

2. ปกติแล้วเค้าใช้เวลารอกันนานเท่าไหร่คะหลังจากทางเจ้าหน้าที่ได้รับเอกสารกับการตอบรับเอกสาร I-765 เพื่อจะได้ทำงาน เพราะดิฉันรู้สึกเหงามาก และเบื่อมากที่ต้องอยู่บ้านเฉยๆ แล้วนั่งแบมือขอเงินสามีใช้ รู้สึกว่าตัวเองไร้ค่ามาก จากที่เคยเป็นคนทำงานมาตลอด แล้วนี่ต้องมาอยู่บ้านเลี้ยงน้องหมาเฉยๆ เป็นแม่บ้านอย่างเดียวมาครึ่งปีแล้วค่ะ

3. แล้วต้องใช้เวลานานประมาณไหนคะกว่าจะได้กรีนการ์ด เพราะดิฉันต้องกลับเมืองไทยไปทำธุระจำเป็นที่เมืองไทยในเดือนธันวาคมเกือบสิ้นปีนี้ เลยกลัวว่าจะไม่ทันค่ะ เพราะรู้มาว่าระหว่างรอกรีนการ์ดนี่ไม่สามารถเดินทางออกนอกประเทศได้

4. ระหว่างนี้หมายถึงนับตั้งแต่วันนี้ ดิฉันสามารถไปสอบทำใบขับขี่ได้เลยมั้ยคะ เพราะสามีไม่ยอมให้ขับรถจนกว่าจะได้ใบขับขี่ที่นี่อ่ะค่ะ และถ้าได้จะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ เพราะดิฉันมีแค่ passport ที่มาด้วยวีซ่านักท่องเที่ยว และจะหมดอายุวันที่ 20 มิถุนายนนี้ แล้วก็ใบขับขี่กับบัตรประชาชนที่ไทยค่ะ

5. ดิฉันเห็นทุกคนใน pantip และเวบอื่นๆ ส่งเอกสารใบเกิดของทั้งตัวเองละสามีด้วย แต่ดิฉันไม่ได้ส่ง จะเป็นปัญหาในการขอกรีนการ์ดมั้ยคะ เนื่องจากได้ยินมาว่าแต่ละรัฐมีกฏไม่เหมือนกัน และคนที่แนะนำในการกรอกเอกสาร เตรียมเอกสารต่างๆ คือเพื่อนของคุณแม่สามี ที่ท่านเป็นคนยื่นเอกสารการขอกรีนการ์ด (ที่New York)ให้ภรรยาลูกชายตัวท่านเอง แล้วก็คู่ของเพื่อนๆ ลูกชายท่านอีกหลายคู่ ซึ่งท่านบอกว่าไม่ต้องใช้ใบเกิดก็ได้ค่ะ แต่พอดิเข้ามาอ่านกระทู้ในนี้แล้วเกิดความสับสนน่ะค่ะว่าตกลงต้องใช้ใบเกิดหรือไม่กันแน่อ่ะค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านมากๆ สำหรับคำตอบนะคะ...^^

จากคุณ : FF - [ 9 มิ.ย. 52 04:08:53 A:98.221.2.192 X: TicketID:219455 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com