Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

~ ~ ~ ณ .. ระเบียงหลังบ้านของแม่บ้านเจ้าค่ะ... (ขอเข้าไปดูหน่อยนะค่ะ)

อยากขอถาม พี่ๆ เพื่อนๆ แม่บ้านแต่ละท่านค่ะ ว่า...

" บ้านใดปลูกผัก(ของไทย) อะไรกันบ้างค่ะ  และประสบปัญหากับพวกแมลงหรือศัตรูของผักอย่างอื่นกันไหมค่ะ .... มีวิธีแก้ (กำจัด) ยังไงกันบ้างค่ะ "

จขกท. ปลูกผักที่ระเบียงบ้านค่ะ พอผักโผล่พ้นดินได้สัก 4-5 ซม.  เจ้าพวกแมลงต่างรุมทึ้งกัดกินผักหมดเลยค่ะ ... เสียดายจังค่ะ เลยต้องทิ้งผักทุกกระถางไปเลย

อยากจะรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ตอนนี้มีเมล็ด คะน้า ผักกาดขาว ถั่วพู มะเขือเปราะ  ผักชี  และมะละกอ  ... รอบปลูกอยู่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำแนะนำค่ะ...

จากคุณ : matsudo - [ 11 มิ.ย. 52 10:44:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com