Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามเรื่องการไปทำงานร้านอาหารไทยที่ประเทศอังกฤษ ด่วนๆ จ้าก่อนตัดสินใจ

เรื่องมีอยู่ว่า เป็นดังนี้คร่าวๆนะคะ

ลูกสาวของเพื่อนแม่ เค้าเปิดร้านอาหารไทย ที่อยู่อังกฤษ เค้าอยากได้คนไปทำงานร้านอาหารของเค้าค่ะ (อันนี้ฟังจากแม่เล่าให้ฟังนะคะ)

คร่าวๆที่เค้าบอกดังนี้ค่ะ

1 ร้านไม่ได้อยู่ในลอนดอน เป็นร้านไม่ใหญ่มากนัก ค่าเครื่องบิน visa เค้าออกให้หมดก่อน แล้วหักจากค่าแรงทีหลัง (พี่เค้าเช่าบ้านให้ พนักงานอยู่ด้วยค่ะอยู่รวมกัน)
    2 บอกคร่าวๆเงินเดือน คิดเป็นเงินไทย ประมาณ 50,000 บาท
    3 กินอยู่กับที่ร้านเสร็จ  เริ่มเข้างาน 8.30 เตรียมๆของ เริ่มขาย 12.00 - บ่ายสาม
    บ่ายสามปิดร้านถึง หกโมงเย็น  เปิดขาย หกโมงเย็น ถึง 5 ทุ่ม
    4 รายได้ ไม่มีหักภาษีใดๆ เลย ไม่แน่ใจว่า พนง ส่วนใหญ่ ได้ Visa อะไร

ที่อยากมาขอความรู้ดังนี้ค่ะ
    1 ค่าแรงขั้นต่ำ เสริฟ ลูกมือเตรียมของในครัว สำหรับประเทศอังกฤษ คิดยังไงคะ เป็นชั่วโมง เป็นเดือน  มีวันหยุดกี่วันในหนึ่งอาทิตย์
    2 นอกจากค่าตั๋วเครื่องบิน , ค่า Visa มีค่าอะไรอย่างอื่นไหมคะ
    3 ส่วนใหญ่เค้าทำสัญญากันหรือเปล่า ว่าจะทำงานกี่วัน กี่เดือน กี่ปี แล้วอะไรที่ต้องระบุในสัญญาบ้าง
    4 จากช่วงเวลาในการทำงาน ถือว่า เยอะไป หรือน้อยไปคะ สำหรับค่าแรงขนาดนี้ (ห้าหมื่นตามที่พี่เค้ากล่าวอ้าง)
    5 หรือต้องมีคำถามอะไรเพิ่มเติม อีกคะ สำหรับไปถามเจ้าของร้าน พอดี อาทิตย์นี้จะลองเข้าไปคุยด้วยตัวเอง กับน้องชายเจ้าของร้านค่ะ นึกไม่ออกว่าต้องถามคำถามอะไรบ้าง

ปล. ตอนนี้กำลังคิดหนักค่ะ เพราะโดนจ้างออกมา หางาน สัมภาษณ์ ยังไม่มีวี่แววสักที่ค่ะ ถ้ามันเป็นโอกาส ก็อยากจะไปค่ะ ดีกว่าอยู่เฉยๆ Y_Y ปวดใจ

จากคุณ : mizzi - [ 20 มิ.ย. 52 00:47:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com