Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จบป.โทที่จีนหางานยากจริงเหรอคะ

วางแผนจะไปต่อปริญญาโทวิศวะ หลักสูตรอินเตอร์ที่ tsinghua เดือนกันยานี้ค่ะ แต่คนรอบตัวไม่ว่าจะเป็นเพื่อนและญาติไม่มีใครเห็นด้วยเลยค่ะ มีแต่คนบอกว่าหางานยากกว่าจบจากอังกฤษและอเมริกาเยอะและค่านิยมคนส่วนใหญ่ยังคิดว่าไปต่ออังกฤษและอเมริกายังไงก็ดีกว่าค่ะ พอฟังอย่างนี้เข้าบ่อยๆก็ทำให้เขวได้เหมือนกันค่ะ

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ชาวไกลบ้านค่ะ ถ้าไปเรียนที่อังกฤษหรืออเมริกาในมหาวิทยาลัยที่มี rank ในระดับโลกต่ำกว่า tsinghua พอสมควรก็ยังมีโอกาสหางานง่ายกว่าจริงเหรอคะ ตอนนี้สับสนมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นค่ะ :)

จากคุณ : i am elf - [ 23 มิ.ย. 52 23:41:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com