Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรื่องโครงการ Exchange ระดับมัธยมปลาย ที่ ต่างประเทศ

พอดีผมมีน้องญาติคนนึงที่กำลังคิดจะไปโครงการ Exchange เพราะเขาอยากไปใช้ชีวิตที่ต่างประเทศซักปีนึงเพื่อฝึกภาษาอังกฤษครับ

ทีนี้เค้าก็มาปรึกษาผม แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการไป Exchange ในระดับ มัธยมปลายเลย

เท่าที่ผมได้ยินมาก็จะมี ทุน หรือ โครงการแลกเปลี่ยนต่างๆที่เราคุ้นหูกันดี
    เช่น AFS , YES , โรตารี่ อะไรพวกนี้

แต่นอกจากนั้นผมพบว่ามีโครงการแลกเปลี่ยนในไทยผุดขึ้นเยอะมาก (เท่าที่หาดูจากในเว็บ) เช่น istudy , ICE , FTW ...และอื่นๆอีกมากมายเต็มไปหมด

ตอนนี้เลยไม่ค่อยมั่นใจว่าโครงการแลกเปลี่ยนที่เปิดกันดาษดื่นเต็มไปหมด อันไหนเป็นโครงการที่ดี อันไหนเป็นโครงการที่ไม่น่าเชื่อถือบ้าง งงไปหมดเลยครับ

คำถามของผมมีดังนี้ครับ

1) เท่าที่ศึกษาดู ถึงโครงการแลกเปลี่ยน หรือ "ทุน" ต่างๆ ที่ส่งนักเรียนไป Exchange เนี่ย สุดท้ายแล้วดูเหมือนเราก็ต้องเสียเงินจำนวน 3 - 5 แสนบาทอยู่ดี

คำถามก็คือเราสามารถติดต่อโรงเรียนต่างๆด้วยตัวเองแล้วส่งนักเรียนไป Exchange เองโดยไม่ต้องผ่านโครงการเหล่านี้ได้หรือไม่ครับ? จะเสียค่าใช้จ่ายเท่ากันหรือไม่? มีข้อดีข้อเสียอย่างไร?

2) โครงการแลกเปลี่ยนที่เปิดกันมากมายไปหมดนั้น เราจะดูอย่างไรว่าโครงการไหนดี และ น่าเชื่อถือ และ โครงการไหนที่ไม่น่าเชื่อถือ

ขอถามแค่นี้ก่อนครับ

ตอนนี้ผมแนะนำน้องของผมให้ไปสอบมันให้หมดทุกที่เลย! แล้วค่อยมาเลือกทีหลังว่าโครงการไหนดี หรือ ไม่ดีอย่างไร (ไมู่รู้แนะนำแบบนี้ไปถูกรึเปล่าเหมือนกัน)

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องเหล่านี้รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

จากคุณ : คนเบอร์เก้า - [ วันต่อต้านยาเสพติดโลก 23:30:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com