Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไปรับของพี่สาวที่ คารโก้ โดน คิดเงิน 6500 บาท เพราะ ไม่มี pass port พี่สาว

พี่สาวผม เค้าทำงานที่โมร้อคโค เป็นครูและสัญญาจ้างหมด เค้าเลยถือ
    โอกาส ไปพักผ่อน ต่างประเทศ และโดยส่ง สัมภาระที่โมร็อคโคกลับไทย
    ให้ผมไปรับ หนัก ราว 60 กิโล

วันนี้ ทาง BFS โทรมาบอก ให้ไปรับของ ของมันค้างที่ คารโก 5 วันแล้ว และมีค่าปรับ  ผมถามว่า มีเบอร์ เจ้าหนั้าที่ ที่รับผิดชอบ ที่สามารถ ให้คำแนะนำผม โทรปรึกษา  เวลาดำเนิน การได้ไหม
    เจ้่าหน้าที่เค้าไม่ทราบ ซักพัก เค้าก็วางสายแล้ว โทรกลับมาใหม่ว่า
    มีแต่ ให้ผมทิ้งเบอร์ แล้ว จะมีคนโทรกลับ
    เค้า บอกตัวเองว่า มันเป็น shiping เป็นคนดูแลเรื่อง จัดการเดินทาง แล้ว หลังจาก พา ทำเรื่อง เข้าไปข้างในแลกบัตรติดต่อ ทำบัตร คิว เอารถเข้าไปจอดใน คาร์โก้ ซักพัก มันก็ พาไปคุยกับเจ้าหน้าที่ แล้ว  ก็พา ผม กับ พ่อ ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ ว่า ค่า สัมภาระ
    6500 บาท !!  
    ผม กับ พ่อ งง เลย ค่า  @#% อะไร  6500 มันบอกว่า ถ้า คนรับ ไม่ได้เอาพาสปอรต์ มาด้วย ต้องเสียค่า สัมภาระ  มันคิด โดย เอาค่า น้ำหนักของพี่สาวผม 60 กิโล x 300 อะไรไม่รู้ของ:-)มัน บวก อะไรของมันก็ไม่รู้  โดย เจ้าหน้าที่ผู้หญิงใส่แว่นแก่ๆ และ shiping นั้น ยืนยันต้องจ่ายเท่านี้ และ อยู่ดีๆ ไอ้ shiping นั้น ก็บอกว่า เอาแบบนี้  จ่ายให้ผม 3,500 บาท  และค่าเหนื่อย อีก 1,000 เป็น 4500 แล้วผมก็จะำจัดการให้ คือ ผมกับพ่อ ก็ไปคุยนะ กับเจ้าหน้าที่แก่ๆ ผู้หญิงใส่แว่น อีกครั้ง แต่เค้ายืนยันว่า ต้องชำระค่า สัมภาระ ที่ เจ้าของไม่ได้พก pass port มา 6500 บาท
    สุดท้าย ผมกับพ่อต้องจ่ายให้มัน 4,500 และเสียค่าปรับ 5 วัน อีก 2,000  หมดไปเกือบ 6,500 แนะ

ผม งง ใบเสร็จนะ มีแค่ ค่าภาษีอากร ขาเข้า และ ภาษีมูลค่าเพิ่มแค่ 800 เอง 800 แต่ทำไม  ต้องจ่ายให้ัมัน ตั้ง 4,500 บาท
    และผมหงุดหงิด ตลอด ทั้งวันเลย เหมือน โดนหลอก ยังไง ไม่รู้
    และ มันทำได้ยังไง คุยอะไรกับเจ้าหน้่าที่ทำให้ลดค่า จ่าย จาก 6500 เป็น 3500 เนี่ย ผม งง จริงๆ

ถ้าเป็นไปได้นะครับ อยากเตือน คนที่จะส่งของกลับประเทศ คารโก กับ ตม  ให้ระวังพวก 18 มงกุฏ มาหากิน แบบนี้
    ส่งเป็น  DHL  ถึงมันจ่ายแพงหน่อย  แต่มันโอเค  ไม่ต้อง ลำบากเสียค่าปรับรายวัน หรือ  ต้องไปยุ่งกับไอ้พวก 18 มงกุฏ แบบนี้
    ผมว่่ารวมๆแล้ว อาจจะถ่ายถูกกว่ากันด้วยซ้ำ

และ ผมยัง งง เรื่อง ทำไม ถ้าไม่ได้ พกวีซ่า เจ้าของเนี่ยต้องเสียค่าปรับ แพงขนาดนี้ด้วย  

เออ ผมถ่ายรูป บัตรประชาชน shiping คนนั้นในมือถือด้วย ไม่ทราบจะ
    สามารถแจ้งตำรวจ หรือ คนที่เกี่ยวข้องให้มาช่วยเหลือได้ไหมครับ

จากคุณ : PuN_A_2 - [ 27 มิ.ย. 52 02:02:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com