Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

(US VISA) จะเปลี่ยนพาสปอร์ต ต้องกรอกฟอร์ม 156 ยังไงครับ

จะสัมภาษณ์วีซ่าอเมริกา (F-1) ช่วงปลายเดือนนี้แล้วครับ
    โดยตอนจองวันสัมภาษณ์ก็ได้ใส่เลขพาสปอร์ตปกติของตัวเองไปแล้ว
    แต่ทีนี้ทางหน่วยงานเค้าออกจดหมายให้ไปขอพาสปอร์ตราชการได้ เลยคิดว่าจะไปขอพาสปอร์ตราชการแล้วเอาพาสปอ์ตนี้ไปขอวีซ่าแทนครับ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. ในวันสัมภาษณ์จริง สามารถเอาพาสปอร์ตราชการไปแทนเลยได้มั้ยครับ หรือต้องแจ้งล่วงหน้า หรือไม่สามารถทำได้ครับ
    2. จากข้อที่ 1 ถ้าทำได้ แล้วเลาที่ผมกรอกแบบฟอร์มต่างๆก่อนวันไปสัมภาษณ์ (DS156-8) ผมควรใส่เลขพาสปอร์ตธรรมดาหรือพาสปอร์ตราชการไปครับ
    3.เพื่อนมาบอกว่าถ้าถือพาสปอร์ตราชการไม่ต้องจ่ายค่าทำ Visa (ที่ต้องไปจ่ายที่ไปรษณีย์) ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ (ส่วน SEVIS Fee นั้นจ่ายแน่ๆอยู่แล้วใช่มั้ยครับ)

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆๆๆๆนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยอาจจะต้องมารบกวนพี่ๆในห้องนี้เพิ่มเติมนะครับ

จากคุณ : Kim - [ 2 ก.ค. 52 15:33:06 A:112.143.12.64 X: TicketID:028754 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com