Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนใจ .. สำหรับพี่ๆน้องๆ ที่จบจากต่างประเทศ .. และต้องการเทียบวุฒิที่กระทรวงศึกษาธิการของไทย !! เกิดอะไรขึ้น มาดูกัน ! vote  

สวัสดีค่ะทุกๆคน
    ปกติออนไม่เคยเล่นห้องนี้เลย เล่นแต่ห้องแป้งซะมากกว่า
    แต่วันนี้จะมีเรื่องมาเตือนใจพี่ๆน้องๆ ที่จบแล้ว หรือกำลังจะจบ
    และต้องการนำวุฒิที่ต่างประเทศ กลับมาเทียบเท่าวุฒิม.6 ที่ไทย
    เพื่อจะเข้ามหาลัยในเทอมหน้า หรือปีหน้านะคะ ..

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับออน
    ไม่ได้มีการแต่งเรื่องขึ้นแต่อย่างใด และไม่ได้ต้องการจะ discredit อะไรทั้งนั้น

ตัวออนเองจบมาจากต่างประเทศตั้งแต่เมื่อปลายปี 2008 ที่ผ่านมา
    เรียกง่ายๆว่าจบ high school นั่นเอง ( year 12 ) และได้กลับมาุถึงไทยเมื่อช่วง
    กลางพฤศจิกายน 2008 ค่ะ โดยที่ตอนนั้นออนกับคุณแม่ก็ได้โทรเช็คถึงเรื่องการเตรียมยื่นเอกสารต่างๆ
    ที่จะต้องนำไปใช้เทียบวุฒิ เพื่อให้เีทียบเท่ากับม.6 ของเมืองไทย เพราะออนจะยื่นเข้ามหาลัยที่ไทยต่อ

ตอนแรกออนกับคุณแม่ได้เดินทางไปที่กระทรวงศึกษาธิการด้วยตัวเอง
    ช่วงประมาณกลางๆธันวาคม โดยที่เอาเอกสารทั้งหมดที่มีไป แต่พบว่ายังมีเอกสารบางส่วน
    ที่ออนยังไม่ได้จากโรงเรียน และกระทรวงของประเทศที่ออนได้เรียนจบมา ออนกับคุณแม่ก้โอเค
    รู้แล้วว่าตอนนี้จะต้องเตรียมอะไรบ้าง และรู้ว่าเอกสารอันไหน สามารถนำไปใช้ที่กระทรวงศึกษาธิการได้

หลังจากนั้นผ่านไปประมาณ 1 อาทิตย์ ได้มีจดหมายจากกระทรวงที่ต่างประเทศ ส่งมาถึงออนที่บ้าน
    จดหมายฉบับนั้นลงทะเบียนมาอย่างดี เมื่อเปิดซองใหญ่ๆแข็งๆออกมาก็พบว่าเป็นใบคะแนนที่กระทรวงเป็นคนออกให้
    ออนกับคุณแม่็ก็ดีใจ คิดวา่จะต้องเป็นใบนี้แน่ๆ ที่กระทรวงศึกษาต้องการ

ดังนั้นออนกับคุณแม่เลยไปที่กระทรวงศึกษาอีกทีช่วงปลายธันวา
    ก่อนที่กระทรวงจะปิด พอไปถึงกระทรวง ออนกับคุณแม่ก้เอาเอกสารแบบเดิม และแบบฟอร์มเดิม
    ที่เคยเขียนไว้เมื่อครั้งก่อนที่มายื่นให้เค้า และได้ยื่นเอกสารใหม่เข้าไปเพิ่มด้วย  พนักงานจึงพูดว่า

" นี่ไม่ใช่เอกสารที่เราต้องการ .. เราต้องการใบจบ ที่ลงนามในชื่อโรงเรียนและกระทรวงของประเทศคุณ "

ออนก็โอเคค่ะ ขอโทษด้วยจริงๆ แต่ตอนนั้นยอมรับว่านึกไม่ออก ว่าเป็นใบไหน เครียดมากๆ ก้เลยถามต่อไปว่า

" ขอดูใบได้ไหมคะ อยากรู้ว่าหน้าตาเป็นยังไง จะได้ถามกับทางเพื่อนและคุณครูที่ต่างประเทศได้ "

เจ้าหน้าที่ที่กระทรวงก็ยื่นให้ออนดู
    ออนก้เหมือนกับว่าจะเคยเห็น แต่ก้ยังไม่แน่ใจ ตอนนั้นเริ่มใจเสีย กลัวว่า
    ออนอาจจะทำมันหาย ตอนกลับมาจากต่างประเทศ หรือเก็บไว้ที่บ้านแล้วหาไม่เจอ ออนเลยถามไปว่า

" แล้วถ้าหาย .. จะทำยังไงคะ คือหมายถึงถ้าไม่มีใบนี้อะคะ "

ทางพนักงานก็ตอบมาด้วยสีหน้าเริ่มรำคาณนิดๆว่า

" ก้เทียบไม่ได้ เ้ข้ามหาลัยไม่ได้ ก้แค่นั้นเองไง จบ "

คำพูดพนักงานทำออนอึ้งไปนิดนึง แต่ตอนนั้นออนไม่ได้สนใจ เนื่องจากออนเป็็นห่วงอนาคตของออนเองมากกว่า
    ตอนนั้นคิดไปสารพัดว่า ในเมื่อออนไม่ได้สอบตก สอบผ่านทุกอย่าง แล้วทำไมไม่ได้ หรือออนจะสอบตกบางจุด
    แล้วไม่ได้โชว์ขึ้น ทำให้ออนไม่ได้รับใบนี้ คิดมากไปถึงขนาดที่ว่า ออนจะเข้ามหาลัยที่ไทยต่อไม่ได้ เงินไม่รุ้เท่าไหร่
    ที่คุณแม่ส่งให้ไปเรียนหลายๆปี จะต้องสูญหายไป โน่นนี่ .. ออนสติแตกไปเลยค่ะ ยอมรับจริงๆ แล้วก้ร้องไห้กับคุณแม่
    คุณแม่ก้พยายามปลอบ และช่วยออนคิดว่าจะติดต่อ ถามอะไรใครได้บ้าง

เย็นวันนั้น ออนเลยโทรไปหาเพื่อนของออนที่ตางประเทศ และถามถึงใบนี้
    ทุกคนพูดเหมือนกันว่า ยังไม่ได้ ยังไม่มี ไม่เคยเห็น ออนก้ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว
    และตอนนั้นก้เย็นเกินไปเกินกว่าที่จะโทรหาคุณครูที่โรงเรียนเก่าหรือโทรหากระทรวงที่นั่น

วันรุ่งขึ้น ออนได้โทรไปใหม่ ปรากฏว่าช่วงนั้นเป็น long weekend
    กระทรวง โรงเรียน หรือแม้แต่ห้างก้หยุดทำการหมด ออนก้เครียดกว่าเดิม
    แต่ออนไม่ได้พยายามหยุดหาเอกสารน้นๆ ออนยังพยายามหาที่บ้าน หาจากทุกซอกทุกมุม

จนอีกวันนึงออนติดต่อที่กระทรวงที่นั่นได้ และได้เรื่องว่าเอกสารฉบับนี้จะส่งถึงบ้านที่ต่างประเทศ
    ในวันอังคารหน้า คราวนี้ออนใจชื้นมากๆเลยค่ะ คิดว่าในที่สุดก้รอดแล้ว จะได้รีบยื่นให้ทางกระทรวงที่ไทยซะอีก
    คุณน้าออนที่ต่างประเทศก้ไปรับเอกสารจาก homestay mummy ของออนให้วันอังคาร และส่งด่วนมาให้ออนในวันนั้นเลย

ออนได้รับเอกสารภายในอาทิตย์นั้น และวันจันทร์ต่อมา ซึ่งตอนนั้นก้ประมาณกลางๆมกรา ออนได้ไปยื่นเรื่องอีกที
    ที่กระทรวงศึกษาธิการ แต่คราวนี้คุณแม่ไปส่งอย่างเดียว ไม่ได้ไปเป็นเพื่อนด้วย เพราะคุณแม่ติดงานด่วน
    ออนได้นำเอกสารใบนี้ให้ดู และถามว่าใช่มั้ย ทางกระทรวงก้บอกว่าใช่ ตอนนั้นออนแทบจะกระโดดเลย ดีใจมากๆ ว่าเรียบร้อยซะที

ทางกระทรวงได้บอกกับออนว่าให้ส่ง fax ที่อยู่ของโรงเรียนที่ออนเคยเรียนอยู่มาให้
    เพื่ที่ทางกระทรวงจะได้ส่งจดหมายไปถึงโรงเรียนนั้นๆ เพื่อตรวจสอบว่าออนได้เรียนจบจากที่นั่นจริงๆ
    ออนก็โอเค เย็นวันนั้นกลับมาบ้าน รีบส่ง fax ที่อยู่ไปพร้อมกับใบเสร็จของออน ตามที่ทางกระทรวงได้บอกให้ทำ
    และวันรุ่งขึ้น ได้โทรไปแจ้งทางกระทรวงว่า ได้ส่ง fax ที่อยู่ของโรงเรียนไปให้แล้ว และแจ้งชื่อออนไป
    ทางกระทรวงบอกว่า ได้รับแล้วค่ะ จะดำเนินเรืองให้ อีก 2-3 เดือนค่อยโืทรมาใหม่นะคะ ไม่ต้องโทรตาม

ตอนนั้นออนนึำกว่าทุกอย่างจะไปได้สวย แต่ไม่ใช่ิอย่างนั้นเลย
    หลังจากนั้นอีก 2 เดือน ออนได้โทรไปถามที่กระทรวงศึกษาว่าได้รึยัง
    เพราะว่าออนจะต้องยื่นวุฒิเดือนหน้าแล้ว ( อันนี้คือขอผ่อนผันจากที่มหาลัยมาแล้ว ว่าขอยื่นวุฒิตามไปทีหลัง
    โดยออนยื่นเอกสารทั้งหมด ที่มีไปให้ทางมหาวิทยาลัยดูก่อน ) แต่เจ้าหน้าที่ๆกระทรวงพูดประโยคนึงขึ้นมา ทำออนช๊อก

" น้องยังไม่ได้ส่ง fax ที่อยู่มาให้เลยนะ จะเีทียบวุฒิให้ได้ไง ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจบจากที่นั่นจริงรึเปล่า "

มาถึงตอนนี้ เหมือนหัวใจหล่นไปที่ตามตุ่มจริงๆ
    ออนเลยบอกว่า พี่คะ หนูส่งไปให้ตั้งแต่เมื่อ 2 เดือนก่อนแล้วค่ะ และได้โทรไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่แล้ว
    ว่าได้ส่งไปแล้ว และทางเจ้าหน้าที่ก้บอกว่า ได้รับแล้ว จะดำเนินเรื่องให้ อีกสองเดือนค่อยโทรมา ไม่ต้องโทรตาม
    เจ้าหน้าที่ๆคุยกับออนอยู่ก็บอก หรอ เดี๋ยวนะ แล้วก้ได้ยินเสียงเค้าคุยกับคนอื่นๆ ซักพักจึงเดินมาบอกกับออนว่า

" อ๋อ ได้ละ เดี๋ยวจัดการให้ "

เจ้าหน้าที่พูดสั้นมากๆ ออนเลยถามว่า ไม่ทราบว่าจะได้เมื่อไหร่หรอคะ พอดีออนต้องใช้ภายในเดือนหน้าอะคะ
    เจ้าหน้าที่ก้ตอบกลับมา เหมือนกับว่าเป็นเรื่องปกติ และไม่ใช่ความผิดของเค้าเลยว่า

" ก็ไม่รู้เหมือนกัน ต้องส่งจดหมายไปตรวจสอบที่ต่างประเทศก่อน คงซัก 3 อาทิตย์ แล้วก้กลับมาทำที่ไทย ก้ไม่รู้อะ โทรมาเช็คเองละกัน "

เอ่อออออ ... พุดไม่ออกจริงๆ
    ออนก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะคุณแม่บอกไว้ว่า เราจะต้องพูดกับเค้าดีๆ
    เพราะถ้าเราพูดกับเค้าไม่ดี เค้าจะดองเรื่อง เค้าจะไม่ทำให้ เค้าจะทำให้ช้า เค้าก้ทำได้ และเราก้ไม่มีสิทธิ์จะพูดอะไรเลย
    ออนก้เลยโอเค ขอบคุณทางเจ้าหน้าที่ไป หลังจากนั้น 2 อาทิตย์ ออนได้โทรไปถามทางคุณครูที่ต่างประเทศว่าได้รับจดหมายรึยัง
    คุณครูบอกว่าได้รับแล้ว และจะส่งด่วนกลับไปให้ที่ไทยวันนี้ ฉะนั้นไม่ต้องเป็นห่วง คุณครูคนนี้จะเป็นคนที่ดูแลเด็กต่างชาติ
    เค้าดูแลออนและเืพ่อนๆของออนดีทุกคน ตอนเค้ามาไทย 2 ครั้ง คุณแม่ของออนก้พาเค้าไปชมวัด ไหว้พระ ทำบุญ ชีอปปิ้ง และทำเล็บด้วย
    เลยทำให้สนิทกันเป็นพิเศษ และเมื่อขอความช่วยเหลือจากเค้า ออนไม่เคยโดนปฏิเสธเลยซักครั้ง แต่เค้าจะช่วยอย่างเต็มใจเสมอๆ

หลังจากนั้นอีก 1 อาทิตย์ ออนก็ได้โทรไปเช็คที่กระทรวงอีกทีว่าถึงรึยัง
    ทางเจ้าหน้าที่ได้บอกไว้ว่าถึงแล้ว และจะดำเนินเรื่องให้ อีก 10 วันค่อยโทรมา ออนก้แอบโล่งใจขึ้นมา 1 เปราะ
    ปรากฏผ่านไป 10 วัน ออนโทรไปใหม่ เจ้าหน้าที่คนนึงรับ .. บอกว่า จดหมายยังไม่ถึงเลย ออนก้เลยบอกไปว่า
    เมื่อ 10 วันก่อน ทางเจ้าหน้าที่อีกคนได้แจ้งแล้วว่าถึงแล้ว และอีก 10 วันให้โทรมา ซึ่งก้คือวันนี้ ทางเจ้าหน้าที่ที่ออนคุยด้วย
    ณ ตอนนั้นเลยบอกว่าให้ถือสายรอ และเค้าเดินกลับมาบอกว่า อ๋อ จดหมายถึงละ เี๋ดี๋ยวดำเนินเรืองให้ อีกสองวันโทรมาใหม่
    ออนก้ขอบคุณเค้า และวางสายไป ..

แต่นึกได้ว่าอีกสองวัน จะเป็นวันหยุดราชการ และออนมั่นใจว่าที่กระทรวงจะต้องหยุดแน่ๆ
    ออนเลยโทรไปกลับไปใหม่ ว่าจะเปิดหรอ เพราะเห็นว่าบอกให้โทรไปอีก 2 วัน แต่ตอนนั้นจะเ็ป็นวันหยุดราชการ
    ทางเจ้าหน้าที่ก้ขอชื่อนามสกลุออนอีก และไปเช็คเอกสาร บอกว่ายังไม่ได้รับจดหมาย จะทำให้ได้ไงในอีกสองวัน
    และในอีกสองวัน ที่นี่ก้จะหยุดด้วย ออนก้ช๊อกอีกรอบ เพราะนี่คือวันเดียวกัน เวลาห่างกันไม่กี่นาที ที่บอกว่าไม่ได้ีัรับจดหมาย
    ออนเลยบอกว่า เมื่อกี้เพิ่งคุยกับเจ้าหน้าที่อีกคน เจ้าหน้าที่คนนนั้นบอกว่าได้รับจดหมายแล้ว จะดำเนินการให้ และอีกสองวันให้โทรมา
    แต่ออนเห็นว่าเป็นวันหยุดราชการ ออนเลยโทรมาเช็คอีกที เพื่อความชัวร์ เจ้าหน้าที่ๆคุยด้วยคนนี้ก้บอกว่า อ้าวหรอ อืม ได้แล้วหละจดหมายอะ
    เดี๋ยวค่อยโทรมาอีก 10 วันละกันนะ ซึ่งถ้านับรวมๆแล้วคือวันศุกร์ที่จะถึงนี้

บอกตรงๆว่าออนรู้สึกแย่กับการทำงานแบบนี้จรืงๆ
    เหมือนไม่ประสานงาน ไม่ตามงาน ไม่อะไรกันเลย ทั้งๆที่เป็นหน้าที่ของเค้า
    และจริงๆการเทียบวุฒิจะใช้เวลาประมาณ 3 เดือน แต่นี่ผ่านมาตั้งแต่เดือนมกรา
    จนถึงวันนี้ ซึ่งยังไม่เสร็จด้วยซ้ำ ก้เป็นเวลาประมาณเกือบๆ 6 เดือนแล้ว

ออนเลยอยากจะเตือนว่า ถ้าหากใครกำลังใจะกลับมาเทียบวุฒิจากต่างประเทศ
    เวลาโทรติดต่อกับที่กระทรวง อย่าไปเชื่อในคำที่เค้าพูดเด็ดขาด ว่าไม่ต้องโทรตาม หรืออะไรก้แล้วแต่
    สิ่งที่จะต้องทำ และห้ามลืมเลยก็คือ

- ถามชื่อของเจ้าที่ที่เราคุยด้วยทุกครั้ง
    เพื่อที่ว่าเวลาเราติดต่อครั้งต่อไป เราจะได้บอกได้ว่า เจ้าหน้าที่คนนี้ได้ีัรับรู้เรื่องของเราแล้ว และเคยติดต่อกัน

- ควรจะโทรไปเช็คที่กระทรวงทุกๆ 10 วัน หรืออาทิตย์ละ 1 ครั้ง
    เพื่อที่จะได้รู้ว่าเค้าดำเนินเรื่องของเรา อย่างที่เค้าบอกรึเปล่า หรือว่าเอกสารของเราถูกดองไว้ และไม่มีอะไรคืบหน้า

- อย่าแสดงอารมณ์โมโห ไม่พอใจ หรือกระแทกเสียงเด็ดขาด
    เพราะว่าถ้าเราแสดงความไม่พอใจในเรื่องการทำงานที่บกพร่องของเขาออกไป เค้าก้อาจจะแกล้งไม่ทำให้เรา ทำให้เรื่องช้า หรืออะไรก้ได้
    อันนี้ออนพูดภาพรวมๆ ไม่ได้บอกว่าทุกคนจะต้องแกล้ง ทุกคนจะทำ หรืออะไรนะคะ เพียงแต่ว่าถ้าเราพูดดี ใครๆเค้าก้อยากช่วยเหลือมากกว่า

- จะต้องยืนยันในสิทธิ์ของเรา หากเรามั่นใจ
    เพื่อที่ว่าเวลาทางเจ้าหน้าที่บอกว่า น้องยังไม่ได้ติดต่อมานะคะ น้องยังไม่ได้ยื่นนะคะ จดหมายยังไม่ถึงนะคะ ไม่มีนะคะ ไม่รู้นะคะ
    เราจะได้บอกได้ว่า เราได้ติดต่อมาแล้วเมื่อวันที่เท่าไหร่ เวลาไหนกับเจ้าหน้าที่คนไหน ชื่ออะไร และรับเรื่องกันว่าอย่างไร
    ไม่อย่างนั้น ก้เหมือนกับว่าเราทำอะไรไม่ได้เลย และเรื่องของเราก้จะล่าช้าไปอย่างที่เห็น

ออนนึกออกแค่นี้สำหรับข้อเตือนใจกับคนที่เรียนต่างประเทศและจะกลับมาต่อที่ไทย
    จริงๆแล้ว ออนโมโหเรื่องกระทรวงมากๆด้วยซ้ำ ว่าทำไมทำงานบกพร่อง ละเลยในหน้าที่ขนาดนี้ แต่คุณแม่บอกว่า
    อย่าไปโทษกระทรวงเค้าเลย ถือว่าเราทำพลาดซะเอง และเราจะได้รู้ไว้ว่าทำงานกับคนแต่ละแบบ ต้องทำยังไงบ้าง
    และจะได้นำมาเตือนใจคนอื่น ให้ระวัง และเตรียมตัวทัน เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบที่ออนกำลังเจออยู่ ณ ตอนนี้

ยังไงออนฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยนะคะ
    อาจจะยาวเกินไปหน่อย แต่ถ้าหากเห็นว่าเป็นกระทู้ที่น่าสนใจ
    รบกวรโหวตด้วยนะคะ เพื่อที่ว่าจะได้เป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆ คนอื่นๆ ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
    :D

+ Edit +

เข้ามาแก้ไขเพิ่มเติมค่ะ
    ว่าตอนนี้วุฒิเีทียบเสร็จแล้ววววววววววววววววววววววววว !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ดีใจมากถึงมากกกกกกกกกกกกกกกกที่สุดค่ะ !!!! โล่งใจไปเยอะมากกๆ

จะขอเล่าเหตุการณ์เมื่อกี้ที่เพิ่งผ่านมาสดๆร้อนๆให้ฟังนะคะ

เวลาประมาณ 9.30 น ของวันพฤหัสที่ 9 กรกฏานะคะ

ออนได้โทรไปที่กระทรวงศึกษาธิการ แล้วติดต่อเรื่องใบเทียบวุฒิที่ได้ขอเทียบไว้
    ทางเจ้าหน้าที่ได้ขอชื่อและนามสกุลของออนไป พร้อมกับขอวันที่ได้ทำการเทียบ
    ซึ่งก้คือตั้งแต่เมื่อปลายเดือนมกราคมที่ผ่านมา และเจ้าหน้าที่ก้กลับมาบอกว่า

" ใบเทียบวุฒิเสร็จแล้วนะคะ มารับได้เลย จดเลขใบเทียบวุฒิไป ให้เอาใบเสร็จตัวจริง เลขใบเทียบวุฒิ และบัตรประชาชนมารับได้ "

ตอนนั้นออนรีบขอบคุณเจ้าหน้าที่แทบตาย เพราะว่าในที่สุดก็ได้แล้วได้ซะที
    ออนจะได้นำไปยื่นให้ที่มหาลัย และจะได้จบเรื่อง ออนไม่อยากขอผ่อนผัน หรือติดค้างอะไรไว้กับใครทั้งสิ้น
    ถ้าจำไม่ผิด เจ้าหน้าที่คนนี้คือคนที่ออนเคยขอชื่อไว้ และคุณแม่ออนเคยเจอ ตอนที่ไปขอเอกสารรับรองเรื่องกำลังดำเนินการเทียบวุฒิให้ออน
    ( เพือที่จะนำไปยืนยันกับทางมหาวิทยาลัยว่า ได้มีการยื่นขอเทียบวุฒิอยู่จริง และขณะนี้ทางกระทรวงกำลังดำเนินการให้อยู่่ )

ฉะนั้นออนก้อยากจะฝากถึงพี่ๆน้องๆที่จะกลับมาเทียบวุฒิกันนะคะ
    ว่าเราจะต้องเตรียมตัวให้พร้อม เราอย่าไปคิดว่า เดี๋ยวค่อยเตรียมก้ได้ เดี๋ยวค่อยทำก้ได้
    เพราะถึงเวลาที่เอกสารไม่พร้อมขึ้นมาจริงๆ แล้วเรากลับมาอยู่ไทยแล้ว อะไรๆมันจะลำบากมากๆค่ะ
    ที่สำคัญ ก่อนจะกลับมา อย่าลืมหาเพื่อนๆหรือคนรู้จักที่ไว้ใจในต่างประเทศเผื่อไว้ด้วย เพื่อที่ว่าหากมีเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก
    คนๆนั้นจะสามารถช่วยเป็นคนตามเรื่อง จัดส่งเอกสาร หรือถามหาเอกสารอะไรต่างๆให้้เราได้ค่ะ ไม่อย่างนั้นจะลำบากกว่านี้

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับทุกคอมเม้นท์
    และทุกๆโหวตที่โหวตให้กระทู้นี้ได้ติดกระทู้แนะนำ
    ( เหมือนพูดขอบคุณตอนได้ประกวดนางงามเลย 555555555 )

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 09:42:36

จากคุณ : : shanny, super sheep :
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 11:08:26

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com