Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สมัยนี้ ยังมี ๑๘ มงกุฏหลอกลวงให้ไปทำงานที่ญี่ปุ่นไหมคะ vote  

รบกวนถามความคิดเห็นพี่ๆห้องนี้ค่ะว่า
สมัยนี้ ยังมีขบวนการเหล่านี้อยู่อีกมั้ย
หนูหมายถึงว่า เป็นนายหน้าจัดหาคนงานไปทำงานที่ญี่ปุ่น ไม่ว่าจะเป็น กุ๊ก เด็กเสิร์พ ผู้จัดการร้านอาหารไทย ฯลฯ

พอดีหนูไปเห็นในเวบแห่งนึงค่ะ ว่าเค้ารับสมัครคนไปทำงานที่ญี่ปุ่น
ในใจก้อคิด เอ๊ะ น่าเชื่อถือเพียงใด
ก้อเลยมาขอความคิดเห็นจากพี่ในห้องนี้ค่ะ ว่ามีความคิดเห็นอย่างไร
ส่วนตัวก้อสนใจ แต่ก้อกลัวค่ะ

ส่วนนึงในกระทู้ที่เขาโพส คือ

รับสมัครพนักงานเสิร์ฟที่ร้านไทยในญี่ปุ่นด่วน!!!
ร้านอาหารไทยในญี่ปุ่นต้องการพนักงานเสิร์ฟ ชายหญิงก็ได้ อายุเกิน 25 ปี ไม่จำกัดวุฒิ  พูดภาษาญี่ปุ่นได้ (ถ้าอ่านภาษาญี่ปุ่นได้พิจารณาพิเศษ) ไม่ต้องมีประสบการณ์ ทางร้านจัดหาที่พัก มีค่ารถไฟให้ ติดต่อด่วนที่ ---------

จากคุณ : ----- [ 2009-06-29 21:48:44 ] [ 58.9.83.xxxx ]

--------------------------------------------------------------------------
ก้อมีคนนึงเค้าก้อตอบไปประมาณว่า น่ากลัวจะเป็นแบบหลอกลวง
คุณเจ้าของกระทู้เลยตอบกลับมาว่า

ถึงคุณผ่านมาเลยเป็นห่วง

ไปวีซ่าทำงานค่ะ ทางร้านจัดที่พัก มีค่ารถให้ เป็นสวัสดิการตามเงื่อนไขอยู่แล้ว  
เพราะที่พักที่โตเกียวแพงมาก ถ้าคุณไปเอง หาที่พักเอง ได้เงินเดือน 200,000 บาทยังไม่คุ้มเลย
แล้วอีกอย่างตอนนี้หลายร้านอาหารไทยที่ญี่ปุ่นเซ็งกับพวกไบโตะ เขาอยากได้คนที่ทำงาน Full Time ไม่ใช่เดี๋ยวมาทำงาน เดี๋ยวหยุดงาน
แล้วไม่ต้องกลัว เพราะเขาต้องการทั้งผู้ชายหรือหญิง  พูดภาษาญี่ปุ่นได้ก็โอเค อ่านได้ยิ่งดี
เพราะต้องรับออเดอร์ สื่อสารกับแขกที่มาทานอาหารในร้านได้  ถ้ามีอย่างอื่นแอบแฝงไม่จำเป็นต้องใช้ภาษาให้ยุ่งยากหรอกค่ะ
ใครก็ไปทำได้จริงมั้ยค่ะ?  ที่สำคัญผู้หญิงไทยที่เข้าญี่ปุ่นแบบไม่ถูกต้องเหมือนสมัยก่อน ไปประกอบอาชีพทำนองนั้น ตอนนี้ก็โดนตำรวจไล่ล่า
ต้องหลบๆซ่อนๆ ติดคุกที่นั่นเยอะแยะ ฉะนั้น อย่าหวังว่าใครจะไปทำงานในทำนองนั้นได้อีกในยุคนี้ กฏหมายเขาแรงมาก เดี๋ยวนี้สถานทูตเข้มงวดมาก
เรียกว่าสแกนหลายชั้นกว่าจะได้ไป จะไปแบบจ๊อบไปหมดสิทธิ์ เพราะชื่อ
ของคุณติดแบล้กลิสต์ซะแล้ว นี่เป็นอีกประเด็นสำคัญที่คนไทยไม่รู้.....วีซ่า
ทำงานญี่ปุ่นไม่ใช่เรื่องยาก แต่คนไทยหลายคนชอบไปแบบไม่ถูกต้อง คิด
ว่าสะดวกกว่าเร็วกว่า เลยคิดว่าที่ไปแบบถูกต้องเป็นวีซ่าทำงานไม่มี  ซึ่งไม่
ใช่ กระบวนทั้งหมดขึ้นอยู่กับทางญี่ปุ่นและทางไทยจะเดินเอกสารยังไงเพื่อ
ให้ได้วีซ่าทำงาน ตรงนี้เป็นเทคนิค ทางร้านจะจ้างผู้เชี่ยวชาญกฏหมายของ
ญี่ปุ่นดำเนินการให้เพื่อยื่นขอกับกรมแรงงานที่นั่น ร้านอาหารไทยที่นั่นงาน
ยุ่งมาก ตกเย็นเมื่อไหร่หลายร้านลูกค้าแทบเล่นเก้าอี้ดนตรี เขายอมลงทุน
เพื่อให้ได้คนทำงาน Full Time ที่มีประสิทธิภาพมาทำงาน  ตัดปัญหาการทำ
งานหย่อนยานไม่เต็มที่ของลูกจ้างพาร์ทไทม์ ถ้าคุณเป็นนายจ้าง คุณมีช่อง
ทางเลือกคุณย่อมทำเหมือนเขาล่ะ

ต่ออีกนิด ทางร้านไม่ได้หาแค่พนักงานเสิร์ฟ กุ๊กเขาก็รับ แต่ที่มาโพสต์เว็บ
นี้ เพราะเราต้องการคนที่เป็นภาษาญี่ปุ่น ใช้สื่อสารกับลูกค้าที่มาทานข้าวที่
ร้านได้ เป็นโอกาสค่ะ ทางร้านเลือกผู้สมัครที่มีคุณสมบัติตรงตามเงื่อนไข
ไม่ต้องสวยหล่อหรือหุ่นดี เราต้องการบุคคลิกดี สุขภาพแข็งแรง พูดญี่ปุ่น
ได้ (อ่านได้พิจารณาเป็นพิเศษ) มีความรับผิดชอบ ตอนนี้มีคนสมัครเข้ามา
เยอะ ใครสนใจลองติดต่อมาค่ะ  
--------------------------------------------------------------------------

พี่ๆอ่านแล้วคิดเห็นอย่างไรคะ
รบกวนด้วยค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิค่ะว่า บริษัทจัดหางานนี้ มีชื่อจดทะเบียนในกรมการจัดหาแรงงานไปทำงานต่างประเทศด้วยค่ะ ไปเสิร์ชดู ก้อเห็นรายชื่อเค้าในกรมนะคะ

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 52 14:22:44

จากคุณ : โกโก้ร้อนแก้วนึงฮะ
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 52 14:20:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com