Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเรียนหมอที่อเมริกาค่ะ  

เราชอบภาษาต่างประเทศมากๆเลย ตั้งแต่ ม.3จนถึงปัจจุบันเราก็สอบชิงทุนมาตลอด ก็ได้เกือบทุกครั้งอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่ใช่ทุนเต็ม ต้องเสียตั้งแต่200000-400000กว่านู่น ตอนนั้นไม่มีตังค์เลยไม่ไป จนเพื่อนมันมาสอบ EF ทีหลังไปจนกลับมาแล้ว (แพงมหาศาล แต่บริการประทับใจ ..อยากไปบ้าง )เราอยากรู้ว่าการที่นักเรียนไทยจะไปเรียนหมอที่อเมริกาในปริญญาตรีเป็นไปได้มั้ยคะ เพราะเราอยากเรียนหมอเราเคยได้ยินคนบอกว่าไม่ได้อ่ะ แค่เค้าก็บอกไม่แน่ใจเหมือนกันให้ไปหาข้อมูลเอง แล้วเพื่อนเราที่เป็นคนอเมริกาเค้าบอกว่าจะเรียนปริญญาตรหมอที่นั้นใช้เวลา8-10ปีเลยหรอคะ แล้วค่าใช้จ่ายจะเยอะหรือเปล่า เราเคยเห็นโครงการของ มศว อยู่ที่ว่ามีเรียนในอังกฤษด้วยในไทยด้วย เค้าจะมีโครงการไปอเมริกาด้วยมั้ยคะ เราเคยเข้าเว็บไปอ่านอยู่ตามพวกเว็บมหาลัยที่ให้ทุนนักเรียนในเอเชียไปเรียนที่นั่น ก็ไม่เห็นมีบอกไว้ว่าให้ในสาขาแพทย์(มีบอกไว้ว่าวิทยาศาสตร์อ่ะ จะใช้อันเดียวกันหรือเปล่าคะ)ขอโทษด้วยนะคะถ้ารบกวน แล้วก็ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : อมตะ กึ๊กกึ๊ย
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 52 13:31:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com