Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องรบกวนพี่ๆ อีกแล้วค่ะ เรื่องชุดและทรงผมสำหรับไปงานแต่งงาน ของคนในครอบครัวสามี  

พอดีย่าเพิ่งโทรมาค่ะ  ว่า อาคิโกะซัง  ( น้องสาวสามี อายุ 30 )  กำลังจะแต่งงาน  ในเร็วๆ  นี้แต่ไม่แน่ใจว่าปีนี้ หรือ ปีหน้า   รอดูเวลา และ ฤกษ์กันก่อน      เรื่องที่จะปรึกษาพี่ๆ  นั้น มันมีต้นสายปลายเหตุดังนี้ค่ะ

ตัว อัญ นั้นเป็นคนแต่งตัวแต่งหน้าไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่  ใส่ชุดอะไรก็ดูไม่มั่นใจ  เพราะ  น้ำหนักที่เพิ่มขึ้น ตอนคลอดยูตะ   และ ผิวพรรณที่ดูดำและหมองคล้ำไม่สดใส   เหี่ยวย่นด้วย  
            ฝ่ายทางพ่อแม่สามี    ท่านก็จะแต่งตัวเรียบๆ  แต่ดูมีรสนิยมเวลาไปงาน หรือ ออกข้างนอก
            น้องสาวสามีเป็นคน  เรียบร้อย   พูดน้อย   ไม่แต่งตัวตามแฟชั่น  แต่เรียบๆ  แต่ดูดี  

ปัญหานั้นมันอยู่ตรงนี้ล่ะค่ะ    อัญจะทำยังไงดีค่ะ     บอกตามตรง ว่าเป็นคนต่างจังหวัดค่ะ   งานแต่งงานเที่ดูเป็นทางการ  และ ดูดี แบบญี่ปุ่นเนี๊ยะไม่เคยไปเลยสักครั้งค่ะ  งานแต่งงานตัวเองก็จัดแบบบ้านนอกธรรมดา    พอจะไปงานของน้องสาวสามี  ก็เลยรู้สึกกล้าๆ  กลัวๆ  ค่ะ   กลัวว่าจะทำให้ครอบครัวสามีเสียหน้า   และ  ดูแย่ในสายตาญาติๆ  สามีและ ญาติๆ  เจ้าบ่าว    ยิ่งอัญมีฐานะเป็นพี่สะใภ้  (  อายุน้อยกว่าน้องสาวแฟน  4  ปี )     มันก็ต้องทำตัวให้สุขุมมากขึ้นใช่มั้ยคะ    

เค้าคงจะจัดงานแบบ   แต่งเช้า  และ  กินเลี้ยงบ่าย     อัญควรแต่งตัว  แต่งหน้า  ทำผม   และ  ถือกระเป๋าแบบไหนคะ  มีลูกไปด้วยนะคะ  
             เรื่องการแต่งกายของลูกล่ะค่ะ  ควรให้เค้าแต่งแบบไหนดี   ลูกอายุ  จะ    1   ปี   แล้วค่ะ   ยังเดินไม่ได้ด้วย

อีกทั้งมารยาท  เราควรทำตัวอย่างไรดีคะ       และ  ควรให้ของขวัญกับน้องสามีมั้ยคะ    

ถ้าพี่ๆ  มีรูปให้ดู  จะขอรบกวนโพสให้อัญดูหน่อยได้มั้ยคะ  จะได้นำไปเป็นแนวทางค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : มันอยู่ในปอด
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 52 12:33:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com