Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามจริงเหอะ.....อาจารย์จะเอายังไงกับหนู ??  

เรียนก็จวนจะเกือบ สิบ สัปดาห์กับที่นี่ cet ขาดไปซะสองสัปดาห์ ด้วยเหตุผลทางด้านสุขภาพ กลับไปเรียนอีกที อ๊า รู้สึกเหมือนเราอยู่ดาวเสาร์ ไม่รู้เรื่องเลย ไปถึงก็ได้งาน...อะไรกันนี่...ผลที่ออกมา ด้วยเวลาอันจำกัด... โดนอาจารย์เทศนายาวเลย ว่าทำไมเขียนมาแบบนี้ มันไม่ Academic เท่าไหร่ ที่จิตตกหนัก ๆ เลยคือ มีคอมเม้นท์หนึ่งบอกว่า Poor language อะโห เกิดมาเพิ่งเคยได้รับคอมเม้นท์แบบนี้ ช็อคซินิม่า เบาเบา ก็อาจารย์น่าจะมี sense บ้างว่าหนูเพิ่งหายป่วย ทำอะไรก็ไม่รู้ ไม่ทันเขา

ช่วงนี้เป็นอะไรที่เบื่อจริง  ๆ ทำยังไงจจะเขียนได้แบบบ Academic มากขึ้นนะ ดูเพื่อนคนอื่น ๆ ก็ไม่ต่างจากเราเท่าไหร่นี่นา

ใครมีประสบการณ์เขียน อะเคเดมั่ว อิงลิช ก็เข้ามาแชร์กันนะคะ

ขออภัยหากกระทู้นี้ พิมพ์ไป บ่นไป ค่ะ

แก้ไขรอบที่ 1 พี่พี่ทุกท่านใจดีมากเลยค่ะ

ตอนนี้หนูเรียน Academic English  ของ Usyd อยู่ค่ะ ในคอร์สนี้ เน้นการเขียน Problem/Solution Essay ค่ะ  ในส่วนของ Introduction หนูก็ทำตามที่ตัวอย่างให้มาค่ะ ไม่ได้ข้ามสเต็ปเลย __''   (เด็กดีมาก ๆ )

แต่คงจะติดประโยคที่เป็นไทย ๆ คิดแบบไทย งามอย่างไทย เหมือนที่ทุกท่านได้ให้คแนะนำไว้  แล้วก็ ไวยากรณ์ หร็อม ๆ แหร็ม  ๆ ค่ะ  แต่ว่าวันนี้อาจารย์แจก first draft ของเพื่อน ๆ มา ส่วนหนูก็ยังไม่ส่งเลยค่ะ แต่อาจารย์อนุโลมให้เป็นพรุ่งนี้ เพื่อนทั้งห้อง (8 คน) ก็โดนเหมือนกันค่ะ แต่คิดไปอีกอย่าง อาจารย์เคี่ยวก็เป็นประโยชน์ต่อเราเนอะพี่เนอะ ท้ายนี้หนูขอบคุณทุกท่านมากนะคะที่ให้คำแนะนำดีดีค่ะ  สู้ต่อไปเซเลอร์มูน ตัวแทนแห่งดวงจันทร์จะลงทัณฑ์แกไงล่ะ ^-^

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 52 16:04:51

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 52 16:01:06

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 52 15:57:24

จากคุณ : cat_on_a_hot_tin_roof_
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 52 05:50:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com