Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำยังไงถึงจะได้คะแนน TOEFL เกิน 105 คะ  

ข้อเท็จจริง
เราไปสอบ TOEFL มาเมื่อปลายปีที่แล้ว โดยไม่เคยเรียน TOEFL ที่ไหนมาก่อน ไม่เคยสอบ TOEFL มาก่อนเลยในชีวิต เตรียมตัวโดยการอ่านหนังสือนิดๆ หน่อยๆ พอเป็นแนวทางในการสอบ ได้คะแนนดังนี้
reading 28/30
listening 21/30
speaking 17/30
writing 24/30
รวมเป็น 90 พอดี

ต้องการเพิ่มคะแนนให้ได้เกิน 105 (มหาลัยที่อยากเข้าเค้ากำหนดขั้นต่ำไว้ 105) และจะสอบปลายเดือนกันยายนที่จะถึงนี้

อยากทราบว่ามีใครพอจะให้คำแนะนำได้บ้างว่าควรจะเตรียมตัวอย่างไร หรือว่ามีที่เรียนที่ไหนที่แนะนำว่าได้ผลดีและสามารถเพิ่มคะแนนได้มากถึงขนาดนี้หรือไม่ และมีโอกาสแค่ไหนที่จะทำได้

เท่าที่ search internet ดู พบว่าสถาบันในกทม. ที่มีสอน TOEFL มักจะเป็นหลักสูตรเรียนยาวนาน หลายเดือน 5 เดือน ครึ่งปี หนึ่งปี ซึ่งไม่ตรงกับความต้องการของเราซึ่งต้องการจะสอบเดือนหน้าแล้ว หากใครมีที่เรียนที่เป็นหลักสูตรเร่งรัด ประมาณเดือนนึง และได้ผลดี จะกรุณาบอกก็จะยินดีมากๆ ค่ะ

หรือว่าเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์เพิ่มคะแนนโดยการอ่านเอง ทำข้อสอบเอง จริงๆ แล้วโดยส่วนตัวสนใจวิธีการนี้มาก แต่ว่าไม่รู้จะฝึกเขียนและพูดอย่างไร เพราะไม่ทราบ feedback และไม่สามารถให้คะแนนตัวเองได้ จากคะแนนที่เห็นทุกคนคงพอจะทราบว่าส่วนที่ต้องพัฒนาอย่างมากคือ speaking....... ซึ่งค่อนข้างยาก เนื่องจากตัวเองก็เป็นคนที่พูดภาษาอังกฤษได้ แต่ความยากในข้อสอบคือเวลาอันจำกัด และคำถามซึ่งตอบยาก (ให้ตอบเป็นภาษาไทยยังรู้สึกว่าต้องคิดนาน) จะฝึกฝนยังไงดีคะ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ค่ะ

จากคุณ : penquin
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 52 21:07:24 A:125.25.118.29 X: TicketID:140141

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com