Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

---อยากจบแบบสวยๆน่ะค่ะ---  

กำลังจะกลับไปอยู่ไทยค่ะ เพราะมีปัญหากับสามีรุนแรงมาก ถึงขั้นลงไม้ลงมือกัน เราไม่ไหวที่จะทนอยู่ และมีอะไรหลายๆอย่างที่ไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ สามีเป็นคนหัวแข็ง ไม่ยอมใคร ไม่ฟังใคร เลยอยากลองอยู่ห่างๆกันสักพัก แต่ถ้าไม่มีอะไรดีขึ้นก็จะหย่ากับสามีค่ะ

เราได้คุยกับสามีว่า จะขอเงินสักก้อนเอาไปทำทุน หรือให้เขาส่งเงินให้เราใช้ ช่วงที่ยังหางานไม่ได้ จะได้ไหม คุณสามีบอกว่า"ไม่เกี่ยวกัน" เขาบอกจะไม่ส่งให้  เค้าพูดไม่รักษาน้ำใจเราเลย จริงๆเราก้อไม่อยากง้อและพูดเรื่องเงินกับเค้านะ เราก้อจะ ๓๐ ละ บริษัทไหนเค้าคงไม่อยากรับเข้าทำงาน

เราเลยบอกว่า ถ้าเธอไม่ให้ ฉันจะฟ้องศาล(มีขู่นิดๆ)...เค้าก้อบอกว่าไม่กลัวหรอก เชิญไปฟ้องเลย ศาลไม่ฟังเธอหรอก เพราะเธอเป็นคนต่างชาติ(โอ๊ย..จะบ้าตาย) เรายังไม่มีลูกน่ะค่ะ ทีแรกก้อคิดว่าจะกลับไปตัวเปล่า เพราะตอนที่แต่งงานทางบ้านเรา ก้อไม่ได้เรียกค่าสินสอดอะไรเลย (เหมือนเค้าได้เรามาฟรีๆๆ อิอิอิ) แต่พอมาคิดๆดู และได้คุยกับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่รู้จักกัน เค้าแนะนำมาว่า สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องเรียกร้องค่าเลี้ยงดู "อย่ากลับไปมือเปล่าเลยนะแก"

ถ้าเป็นอย่างนี้ ดิฉันสามารถเรียกร้อง หรือ ต้องทำอย่างไรได้บ้างคะ ถ้าจะหย่าก้ออยากจบแบบสวยๆน่ะค่ะ หรือใครเคยมีประสบการณ์คล้ายๆกัน ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Fukuoka
เขียนเมื่อ : 19 ส.ค. 52 01:18:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com