Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่องเอกสารและขั้นตอนในการขอวีซ่าติดตาม (dependent visa) ให้แฟนหน่อยครับ  

สวัสดี พี่ๆ และ น้องๆห้องแอดแจแปนครับ

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ญี่ปุ่น อยู่ในโตเกียวครับ ได้วีซ่่าทำงาน สถานะเป็น Engineer ครับ
พอดีอยากแต่งงาน และให้แฟนที่ไทยมาอยู่ที่ญี่ปุ่นด้วย เลยจะขอวีซ่าติดตามให้แฟนอะครับ แต่ไม่ค่อยรู้ขั้นตอน และได้ลองค้นหาในกระทู้เก่าๆดู แต่ทั้งหมดที่เจอเป็นกรณีแต่งงานกับคนญี่ปุ่นครับ เลยมาตั้งกระทู้ถามทุกๆคน

การที่จะขอวีซ่าติดตามให้แฟนมาอยู่ที่ญี่ปุ่น นี่ต้องมีขั้นตอนและเอกสารอะไรมั่งเหรอครับ รบกวนใครที่รู้หรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

จริงๆ ก็ว่าจะไปถามที่นิวกัง หรือ immigration ดู แต่ติดที่ว่าผมไม่ค่อยได้ภาษาญี่ปุ่นอะครับ เลยไม่แน่ใจว่าเค้าจะสามารถอธิบายเป็นภาษาอังกฎษได้หรือเปล่า

อีกอย่างนะครับ ถ้าจดทะเบียนแล้ว แฟนไม่ได้เปลี่ยนคำนำหน้าเป็นนาง และ ไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลมาใช้ตามผมจะทำให้มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้านะครับ

ป.ล. ผมแอบอ่านห้องนี้มาจะสองปีแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพส ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ

จากคุณ : KoiZora
เขียนเมื่อ : 19 ส.ค. 52 17:21:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com