Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ ขั้นตอนการขอวีซ่าอเมริกาที่ละเอียดและได้ผลดีที่สุด เท่าที่เคยมีมา  

เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่าน  มีปัญหาเกี่ยววกับการขอวีซ่าอเมริกา  จึงขอลิ้งเวปที่มีประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ ใน BP นี้นะค่ะ เทคนิคต่างๆเกี่ยวกับการขอวีซ่าอเมริกา  เผื่อบางท่านอาจจะยังไม่เคยอ่าน  ส่วนท่านที่เคยอ่านในเวปนี้แล้วขอบอกดีมากๆเลยค่ะ   เลยก็อปเอามาวางไว้ที่ BP แล้วกันค่ะ  เพื่ออำนวยความสะดวก   หากชอบและอยากให้กระทู้นี้อยู่นานๆ ซักอาทิตย์  รบกวนช่วยกดโหวต  ให้ด้วย จักขอบคุณมากค่ะ   ข้อมูลเครดิต จาก  http://webboard.mthai.com/10/2007-08-09/339212.html

ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับ ว่าเขียนข้อมูลนี้ขึ้นมาเพื่อให้เป็นประโยชน์กับผู้ที่ต้องการจะไปอเมริกาจริงๆ

ไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์ส่วนตัว หรือมีส่วนได้เสียอะไรกับใครทั้งสิ้น เขียนเพราะประสบกับตัวเองโดยตรง

และอยากให้เป็นความรู้กับเพื่อนๆ ทั้งหมดนี้ เขียนมาจากใจและประสบการณ์จริงครับ เพราะตอนที่ผมจะไปขอ ผมก็พยายามหาข้อมูลจากในเว็บ แต่ไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรมากนัก

เห็นมีหลายเว็บแล้วที่พยายามจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับการขอวีซ่าไปอเมริกา แต่ก็ไม่มีที่ไหนที่บอกได้อย่างละเอียดหรือเข้าใจขั้นตอนอย่างแท้จริง

สุดท้ายก็กั๊กกันไว้ แล้วก็ไปจบที่ ลองไปโทรปรึกษาบริษัททัวร์หรือตัวแทนโน่น นี่ นั่น เพื่อเงินทั้งนั้น เห็นแล้วรำคาญตารำคาญใจครับ

และขอโทษผู้ที่ทำธุรกิจประเภทนั้นด้วย หากข้อมูลของผมมันไปกระทบกัยการทำมาหากินของคุณ เพราะผมเจตนาดีครับ

ก่อนจะอ่านขอย้ำนะครับ ว่าอย่าอ่านข้ามแม้แต่บรรทัดเดียว ถ้ามีเวลาถึงค่อยอ่าน ถ้าอ่านแบบข้ามไปข้ามมา ขอร้องครับ ลบทิ้งไปเลย

เพราะคุณจะพลาดเทคนิคหรืออะไรดีดี ที่ผมพยายามถ่ายทอดแบบหมดเนื้อหมดตัว ผมสละเวลาอันมีค่าของผมมาถ่ายทอดให้คุณอ่านแล้ว

ถ้าคุณไม่ตั้งใจอ่าน ก็ปิดไปเลยครับ อย่าได้ขาดความเคารพในความเสียสละของผมเชียว ( ดุไปมั้ยวะเนี่ย )

เข้าเรื่องเลยนะครับ ไม่อ้อมค้อมแล้ว ทำไมถึงต้องมีขั้นตอนหรือการเตรียมตัวล่วงหน้าที่ดี

เพราะ วีซ่าอเมริกาไงครับ โหดที่สุด หินที่สุด เท่าที่คุณจะหาได้จากโลกใบนี้ ถ้าคุณได้วิซ่าจากประเทศนี้แล้ว ประเทศอื่นคุณก็ไม่ต้องห่วงแล้วครับ ผ่านฉลุย

มันเหมือนเป็นใบผ่านไปยังโลกที่ 3 ได้เลยยังไงยั่งงั้น เพราะฉนั้นถ้าเตรียมตัวไม่ดีหรือข้อมูลไปปึ๊กจริง อย่าไปเลยครับ เสียดายค่าธรรมเนียม 100us. เปล่าๆ

ก่อนอื่นเลยนะครับ ถามตัวเองก่อนเลยว่าจะไปชัวร์มั้ย ถ้าชัวร์ จะไปวันที่เท่าไหร่ ไปช่วงไหน และที่สำคัญที่สุด จะกลับเมื่อไหร่ และหากมีความคิดที่จะไปแล้วไม่กลับ

หวังจะไปเป็นโรบินฮู๊ดที่นั่น ก็เลิกคิดเถอะครับ อย่าเสี่ยงเลย เพราะเจ้าหน้าที่สถานฑูตอเมริกาไม่ใช่หมูที่คุณจะเคี้ยวได้ง่ายๆ เหมือนสถานฑูตอื่นๆ

เจ้าหน้าที่ของเค้าได้รับการฝึกอบรมโดยตรงจาก CIA และ FBI ( เผลอๆเก่งกว่าหน่วยสืบราชการบ้านเราอีก ) เพราะฉนั้นการกระทำอะไรที่ส่อแววพิรุด หรือไม่บริสุทธ์ใจ เชื่อเถอะครับว่าเค้ารู้ก่อนที่คุณคิดจะทำอีก แล้วทีนี้ตัวคุณเองนั้นหล่ะที่จะไม่มีโอกาสได้ไปเหยียบอเมริกาอีกเลยตลอดชีวิต เผลอๆ อาจรวมถึงประเทศพันธมิตรในภายภาคหน้าด้วย

เพราะคุณโดนหมายหัวไปเรียบร้อย และข้อมูลก็ ONLINE กันหมด เพราะฉนั้นอย่าเสี่ยง

เมื่อคุณได้วันเดินทางที่แน่นอน ได้รัฐและที่พักที่คุณจะไปแน่นอน และได้ช่วงวันกลับที่แน่นอนแล้ว

ขั้นตอนต่อไปคือ สำรวจคุณสมบัติตัวเองเลยครับ ตรวจและรวบรวมหลักฐานทั้งหมดที่เกี่ยวกับชีวิตและสถานภาพตัวคุณเองได้เลยตามนี้

คุณเป็นใคร แต่งานหรือยัง บ้านอยู่ที่ไหน พ่อแม่พี่น้องกี่คน เรียนอะไร ทำงานอะไร เงินเดือนเท่าไหร่ มีเงินเก็บในบัญชีเท่าไหร่ มีภาระหนี้สินอะไรบ้างที่ต้องรับผิดชอบ çอันนี้สำคัญมาก

เพราะมันจะช่วยยืนยันได้ว่า คุณหนีไปไหนไม่รอดเพราะมีหนี้สิน อาทิ เช่น การผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ผ่อนบัตรเครดิต อย่าอายครับ ยิ่งมียิ่งดี

เมื่อคุณสำรวจตัวเองจนมั่นใจแล้วว่า คุณรู้จักตัวเองทะลุปรุโปร่งแล้ว ก็ไปหาเอกสารหลักฐานมายืนยันครับ ไม่ใช่คุณบอกว่า คุณเป็นโน่นเป็นนี่แต่ไม่มีหลักฐานอะไรมาแสดง

ก็เงียบไปดีกว่าครับ เค้าจะมองว่าคุณโกหกซะเปล่าๆ ถ้ายังเรียนอยู่ ให้ไปเอาใบรับรองมาให้หมด บอกที่เรียนว่า ขอใบรับรองเพื่อไปขอวีซ่า เดี๋ยวเค้าจัดให้เอง

เรียนจบมาจากที่ไหน พยายามไปค้นใบปริญญาหรือวุฒิต่างๆมาให้หมด ( เรื่องเอกสารจำไว้นะครับว่าต้องใช้ตัวจริงเท่านั้น อย่าได้นำสำเนาแล้วเซ็นรับรองมาเชียว

เพราะหลังจากเค้าใช้เสร็จแล้วจะคืน ทุกอย่างให้กับคุณ เค้าไม่อยากเก็บไว้ให้รกครับ ไม่ต้องกลัวหายนะ ) บัตรประชาชนตัวจริง เอาติดไปด้วย

passport ต้องไม่หมดอายุ ถ้ามีเล่มเก่าเคยไปไหนมาไหนมาแล้ว เอาติดไปด้วย

ทะเบียนบ้านไม่ต้อง สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านก็ไม่ต้อง ถ้าคุณเคยเปลี่ยนชื่อ เอาใบเปลี่ยนชื่อไปด้วย ตัวจริงเท่านั้น

จำไว้ว่าคนที่กำลังเรียนอยู่มีโอกาสดีกว่าคนที่เรียนจบแล้ว และ ยังไม่ได้เรียนต่อหรือทำงาน

ส่วนคนที่ทำงานแล้วก็เตรียมวุฒิที่จบไปด้วย ยิ่งจบมหาลัยดังๆยิ่งมี % ดีเข้าไปอีก เพราะเค้ารู้จักนะครับ ฝรั่งอยู่ไทย รู้จักหมด ยิ่งจุฬา ธรรมศาสตร์ เอแบค รังสิต กรุงเทพ นี่เค้ารู้จักดีเลย

หลังจากนั้น คุณเดินไปฝ่ายบุคคลของที่ทำงานนะครับ แล้วขอใบรับรอง บอกเค้าว่าจะไปทำวีซ่า ถ้าบริษัทคุณมีมาตรฐานพอ รับรองครับ เค้าจะจัดให้คุณได้ครบชุด

อย่าลืมให้ทางที่ทำงานระบุ วันที่ลามาด้วย ว่า คุณได้ทำการลางานในช่วงที่คุณจะไปไว้เรียบร้อยแล้ว ทีเด็ดเลยครับ ตรงนี้ หลายคนมีใบรับรองการทำงาน รับรองเงินเดือน แต่ไม่มีใบลาไปครับ

ก็มี % อดได้กลับมาแน่นอนครับ ในกรณีที่คุณเป็นเจ้าของกิจการส่วนตัว ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก คุณก็เตรียม เอกสารบริษัทของคุณไปด้วย แต่ใบจดทะเบียนจัดตั้งอะไรต่างๆไม่ต้องเอาไป

เอาพวกบัญชีบริษัท บิล ใบเสร็จรับเงินต่างๆ ใบยื่นภาษีต่างๆ ถ้ามีใบ contract กับบริษัทอื่นๆด้วยนี่รีบเอาไปเลย เมื่อได้ใบรับรองสถานภาพตัวคุณเองแล้ว ทีนี้ก็มาเรื่องเงินๆทองๆ ของคุณ โชว์เค้าไปครับว่าคุณมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ โชว์เค้าไปว่า คุณมีปัญญาหาเงินได้จากที่ประเทศของเรา ไปต้องไปพึ่งประเทศเค้า บางคนอ่านมาถึงตรงนี้แล้วคงเครียด

“ ตายห่าแล้วกรูมีเงินเหลือสองพัน จะรอดมั้ยวะเนี่ย “

อย่าวิตกครับ เพราะบางคนสิ้นเดือน มีเงินเหลือในบัญชีเพียง 34 บาทยังไม่พอค่าธรรเนียมแบงค์ด้วยซ้ำ แต่ขอให้มีเงินไหลเวียนอยู่ตลอด และบัญชีที่คุณใช้สามารถ

เรียกดูย้อนหลังได้มากกว่า 6 เดือนเป็นอันใช้ได้ ทีนี้คุณก็ไปธนาคารนะครับ ไปบอกเค้าว่า สำคัญมากนะครับตรงนี้ จดไปเลยยิ่งดี

ไปบอกธนาคารว่า ขอ statement เพื่อไปทำ visa และ ขอใบรายงานบัญชีย้อนหลัง 6 เดือน – 1 ปี อีก 1 อย่าง รวมเป็นสองอย่างนะครับ

ไม่ใช่อย่างใดอย่างหนึ่ง ตรงนี้ผมก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องอีกเช่นกันนะครับ แต่ถ้าใครมีของไทยพาณิชย์หล่ะก็ สบายใจโลดเลยครับ เพราะเจ้าหน้าที่เค้าจะรู้เรื่องและเข้าใจขั้นตอนดีมากๆ

ที่แย๊บเรื่องนี้ เพราะว่าแฟนผมเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพ ขอพูดชื่อเลยนะครับ เพราะผมไม่ได้ว่าธนาคาร ผมจะพูดถึงพนักงานนะครับ

ผมทำเรื่องที่ไทยพาณิชย์ ทุกอย่างดีมาก ไม่ต้องทำอะไรต่อ แต่แฟนผมไปขอเอกสารจากกรุงเทพ สาขา พารากอน ว่างๆลองแวะไปครับ ว่าจริงแบบที่ผมพูดมั้ย

นอกจากพนักงานจะไม่รู้เรื่องหรือขั้นตอนอะไรแล้ว เค้ายังจะแนะนำคุณแบบปัดสวะความรับผิดชอบของเค้าที่ส่งผลต่อเนื่องมาจากกมลสันดาลที่ขี้เกียจส่วนบุคคล

โดยบอกลูกค้าว่า เอาแค่ใบนี้ใบเดียวพอ อย่างอื่นไม่ต้อง แถมมีเถียงอีก เพราะฉนั้นอย่าไปฟังครับ มันต้องใช้สองอย่าง แต่พวกนี้ขี้เกียจทำเรื่อง เพราะต้องส่งสำนักงานใหญ่

อย่าไปยอมนะครับ เพราะผมเจอมาเลยกับตัว นอกจากจะออกเอกสารให้ผมไม่ครบ สุดท้ายผมเลยโต้แย้งเพื่อความถูกต้อง เจ้าหน้าที่เลย print ใส่กระดาษที่ไม่มีมาตรฐาน

ของธนาคารมาให้ผม แล้วโกหกมว่าเอาไปใช้ได้ ดีนะครับที่ผมไหวตัวทันรีบขับรถไปสำนักงานใหญ่ที่สีลมเอง เท่านั้นหล่ะครับเป็นเรื่องเลย ไม่รู้ตอนนี้โดนไล่ออกไปหรือยัง

พนักงานที่ออกเอกสารปลอมเพราะความขี้เกียจส่วนตน นอกเรื่องมากไปนิ๊ด โทษทีครับ โอเค สรุปว่าเอกสารการเงินสองแบบนะครับ จำไว้

อย่าวิตกกับตัวเลขในบัญชีที่มีน้อย เพราะมีคนที่ผมรู้จักหลายคนที่มีเงินเป็นหลักล้าน แต่ก็ไม่ผ่าน เพราะเค้ากลัวเอาเงินย้ายหนีไปตั้งถิ่นฐานที่นั่น และก็รู้จักหลายคนที่เงินในบัญชีเหลือหลักร้อย

แต่ก็ไปได้ เพราะมีเงินหมุนเวียนตลอดตามวงจรชีวิตพนักงานเงินเดือนเข้าสาย บ่ายหลับ กลับก่อน ศุกร์เหมา เสาร์นอน อาทิตย์ถอน จันทร์ลา อย่าเครียดครับ และขอย้ำว่า อย่าได้ตกแต่งบัญชีเลย

บางคนไปยืมเงินเพื่อนแถมเสียดอกเบี้ย เพื่อมาแต่งให้บัญชีมีเงินเยอะๆ ถ้าคุณทำแบบนี้เท่ากับคุณดูถูกเจ้าหน้าที่อย่างแรง เค้าไม่โง่เชื่อหรอกครับ ว่าอยู่ดีๆหลักพัน แล้วลอยมาจากไหนวะเป็นแสน เพราะฉนั้น เอาความจริงครับ นอกเสียจากถ้าอย่างแต่งบัญชีจริงๆ ก็เตรียมตัวล่วงหน้าไปเลยครับ 6 เดือน ถ้ารอได้ก็เอา ไปยืมเงินมาใส่ไว้เลย

จบจากเรื่องเงินแล้ว ก็เข้าสู่เรื่องหนี้สินเลยครับ อันนี้สำคัญมากอย่างที่กล่าวไปในตอนแรก ถ้าใครคิดว่าอายที่จะบอกเค้าว่า รถต้องผ่อน บ้านต้องผ่อน บัตรต้องผ่อน นี่กลับด้านสมอง

อ้อมรอยหยักซีลีโบลั่มมาคิดใหม่ได้เลยครับ ยิ่งดีเลยถ้าคุณกล้าเปิดเผยข้อมูลพวกนี้ เพราะมันคือหลักฐานชิ้นสำคัญว่า ยังไงคุณก็ต้องกลับมา เพราะคุณหนีไปไหนก็ลำบาก

เนื่องจากเราได้ไปเซ็นภาระผูกพันธ์ไว้กับที่ต่างๆแล้ว ยิ่งผ่อนบ้านนี่ยิ่ง work เลยครับ ไปหาเอกสารมาให้ครบ ใครผ่อนบ้านก็เอาเอกสาร โฉนด อะไรต่างๆไปให้ครบ

ค่างวดรายเดือนอะไรต่างๆ ใบแจ้งหนี้ เอาติดไป เพื่อความบริสุทธิ์ใจ อย่ามองข้ามเด็ดขาด ใบเสียภาษีรายปี ภงด อะไรต่างๆ เอาติดไป ประกันชีวิต ถ้ามี เอาไปด้วย เอาติดไปทั้งเล่มใหญ่ๆนั่นหล่ะ อย่าได้คิดถ่ายสำเนาไปเชียว ขอย้ำอีกครั้งนะครับ ว่า เอกสารทุกอย่างต้องตัวจริงเสียงจริงเท่านั้น และอย่าได้นำเอกสารเหล่านี้ใส่ซองอะไรต่างๆมาเชียว เดี๋ยวจะรู้ว่าทำไม อ่านไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ

ในกรณีที่คุณมีญาติอยู่ที่นั่นและจะไปพักกับเค้า ให้เค้าเขียนจดหมายเชิญมาให้คุณด้วยครับ ถ้าไม่รู้จะบอกให้ญาติเขียนมาว่ายังไง ก็ดูตัวอย่างของผมนี่เลยครับ

address

To whom it may concern

CC: ชื่อของคุณ

I am ชื่อญาติคุณ and my wife we are both business owners of a Thai Restaurant which is “xxxxxx” locates on ที่อยู่ญาติคุณ

We are writing to inform you about our inviting ชื่อของคุณ whom are our nieces and nephew to visit us in United States of America

for 2 weeks from วันที่จะไป ถึง วันที่จะกลับ

According to their stay in the United Sates of America, I will take all responsibilities for their financials support during their

visits including Accommodations, Round Trip, and Traveling Expenses.

During the period, they will be staying at our current address which is stated above. We are also taking them to experience

other States within the United States and our accompany is guaranteed at all time.

Herewith I’m sending all the required documents for getting the necessary tourist visa from the US Consulate, as following

จากคุณ : VeevyView
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 52 15:06:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com