Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยลุงหน่อยจ้า เจ้าลูกชายอยากไปเรียนประถมที่เมกา  

ลุงได้มีโอกาสไปเมกาเมื่อปิดเทอม(ลูก)ที่ผ่านมา แบบว่าเก็บเงินได้ก้อนนึงก็อยากจะพาคุณลูกบังเกิดเกล้ากับแม่(แม่ของลูก)ไปเที่ยวเปิดหูเปิดตา เจ้าลูกชาย๖ขวบตอนนี้ขึ้นป.๑ ขอวีซาง่ายหน่อยเพราะเป็นข้าราชการและเคยไปมา๒-๓ครั้ง(คนเดียว)แต่นานมาแล้ว พ่อแม่ได้วี๑๐ปีลูกได้๕ปี นานๆไปเมกาเปลี่ยนแปลงไปเยอะเหมือนบ้านนอกเข้ากรุง มีปัญหาตั้งแต่สุวรรณภูมิไปเลยพี่น้อง กระเป๋านน.เกินจะไม่เกินได้ไงใบเบอเริ่มเทิ่มสามพ่อแม่ลูกยัดใส่ใบเดียว นอกเรื่องแล้วขอเข้าเรื่องเลยเมื่อถึงเมกาก็ขับรถ(ยืมเขา)ไปเที่ยวกันและแวะเยี่ยมคนรู้จักไปเรื่อยๆ(กินนอนฟรี)เจ้าลูกชายก็ได้เพื่อนไปด้วย สนุกเขาล่ะ พ่อครับผมอยากมาเรียนที่นี่ โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด! พ่อเองก็มืดสิบสองด้านเลยเรื่องมาเรียนที่นี่ เอา(ว้ะ)ไหนๆก็ให้เองเกิดมาแล้ว(คนเดียวซะด้วย)และมารู้มาเห็นเมกาซะแล้ว เพื่อลูก(บังเกิดเกล้า)พ่อทำได้ แต่!จะทำยังไง?นี่คือปัญหา และก็รับปากเขาไว้ หลังจากเที่ยวกันครบ๑เดือนก็เดินทางกลับ ช่วงที่เที่ยวกันนั้นมีทั้งโหดมันฮาโง่สนุกว่างๆจะมาเล่าสู่ฟัง ตอนนี้เจ้าลูกชายเริ่มทวงสายัญสัญญาแล้ว ก็เลยต้องมานั่งวางแผนและจะขอเล่าแผนที่วางไว้ให้ท่านผู้มีพระคุณช่วยวิเคราะห์เจาะลึกว่าจะเป็นไปได้หรือไม่และช่วยชี้แนะให้ด้วยครับ ๑. ตอนนี้ลูกชายอยู่ป.๑พ่ออายุ๕๕(มีลูกตอนแก่แต่แม่เดิมนะจ้ะ) ๒.ถ้าส่งให้ไปเรียนจะให้เริ่มเข้าเกรดอะไรถึงจะเหมาะ(กะไว้ว่าเข้าเกรด๔หรือ๕เพราะจะเกษียณ)๓.ถ้าลูกไปเรียนแล้วพ่อหรือแม่จะตามไปได้ใหม จะไปอย่างไร อยู่อย่างไร๔.ผมไม่มีความรู้เรื่องหลักสูตร รร.รัฐ รร.เอกชนควรจะเรียนที่ใหนเหมาะกับฐานะการเงิน(เงินเดือนบวกรายรับอื่นรวมหกหมื่น/ด.ได้มาโดยสุจริตไม่มีคดโกงถึงว่าไม่ได้เป็นใหญ่เป็นโตซักที)๕.ถ้าเป็นรร.ประจำจะมีปัญญาส่งเรียนใหม พ่อแม่จะได้ไม่ต้องไปเฝ้า๖.ถ้ามีคนรู้จักจะฝากดูแลลูกเราได้ใหม ฝากอย่างไร๗.ให้เรียนฝั่งตว.ตกหรือออกดี พ่อไม่ชอบหิมะ หนาว!๘.ถ้ามีเงินแสนกว่าเหรียญเข้าแบบนักลงทุนได้ใหม ไปอย่างไร อยู่อย่างไรได้นานใหม๙.เพี้ยง!ขอให้สมปรารถนา(อฐิฐานเอาเองเพื่อลูกล้วนๆครับ)  ขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ไขให้กระจ่างหน่อยครับ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ jaewbong

จากคุณ : jaewbong2009
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 52 00:43:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com