Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบเปลี่ยนใบขับขี่ครั้งแรก....ตกเหมือนกัน ฮ่าๆๆ(ขำทั้งน้ำตา)  

เห็นกระทู้ข้างล่างเล่าเรื่องเศร้า... เราก็เป็นคนหนี่งในนั้นนี่นา ... แต่คนละหัวข้อ

1.ที่สอบตกนี่เป็นเพราะขับช้าเกินไป - ผู้คุมสอบให้เหตุผลว่า ถ้าขับช้าอย่างนี้ใครๆเค้าก็สอบผ่านกันหมดนะสิ ต้องขับประมาณ 30 กว่า จะ 40 ก็ได้ถ้าคุมรถอยู่
คือ ที่สนามสอบไม่มีป้ายบอก ลิมิตความเร็ว แต่ก่อนสอบเราก็ถามพ่อที่ไปด้วย ว่าในเมื่อมันไม่มีป้ายบอกควรจะขับเท่าไหร่ เค้าก็บอก 30-40 นี่หละ พอตอนขับ ...ไอเราก็ลืมดูเข็มว่าขับเท่าไหร่ มัวแต่ห่วงเรื่องอื่น แต่ผู้คุมก็ไม่ได้ว่าอะไรก็เลยใช้ความเร็วคงที่มันตลอด ....กรำ แล้วมาบอกตอนหลังไม่ผ่านซะงั้น(ทีถนนจริงขับช้าไม่โดนจับนี่หว่า)

2.ระมัดระวังเกินเหตุ(อาจจะงง ระมัดระวังแล้วผิดตรงไหน ฮ่าๆๆ) - ผู้คุมให้เหตุผลว่า เวลาผมจะเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา มองเยอะเกินไป แล้วออกรถ ข้ามแยกนั้นๆ ช้าไป
(ยกตัวอย่าง 4 แยกไฟแดง ผมต้องเลี้ยวขวา... ก็มอง ซ้ายขวา 1 ครั้ง กระจก กลาง และ ขวา และก็หันขวาไปดูด้วยตา 1 ครั้ง แล้ว แล้วค่อยออกรถผ่านแยกไป) ผู้คุมยังยกตัวอย่างเหตุการณ์เป็นเหตุผลอีกว่า ถ้าเป็นการขับรถจริง คันหลังคงจะบีบแตร ไล่ไปแล้ว ..... (กรำ T_T ขอโทษนะครับพี่คันหลัง ถ้าพี่จะรีบไปแล้วทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวานละคราบ)

แต่ยังไงเหตุผลของผู้คุมสอบก็ถูกเสมอละครับ ... เรามาสอบกะเค้าก็ต้องอยู่ในกติกาของเค้า ... ไปเถียงข้างๆคูๆ ก็ไม่มีประโยชน์ได้แต่เก็บไว้ในใจ.. ฮ่าๆๆ ครั้งหน้าก็ทำตามที่เค้าต้องการแล้วกัน ส่วนเรื่องอื่นไม่มีปัญหาครับทุกอย่างมีแค่ 2 เรื่องนี้

สำหรับใครที่กำลังเตรียมตัวไปสอบ ก็เอาไว้เป็นบทเรียนนะครับ ...
ส่วนใครที่เคยสอบตกรบกวน ช่วยโพสข้อผิดพลาดไว้เป็นบทเรียนให้กับคนรุ่นหลังด้วยครับ

ส่วนผมก่อนที่จะไปสอบ ก็ได้นำความรู้จากคุณ /ความฝัน..และ..สุดที่รัก/Aon_loe /และ zuling68  ไปใช้ จีงขอขอบคุณเป็นอย่างมากครับ
ส่วนใครที่ต้องการขั้นตอนการขอเปลี่ยนใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลไทย..เป็นใบขับขี่ญี่ปุ่น..Gaimen-Kirikae ค้นหาได้จากคลังกระทู้เก่านะครับ ...

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 52 18:04:57

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 52 18:03:52

จากคุณ : vannishii
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 18:00:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com