Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเรียนต่อญี่ปุ่นต้องเริ่มต้นตากตรงไหนดีคะ  

ตอนนี้เรียนอยู่ปี 3 ค่ะอยากไปเรียนที่ญี่ปุ่นมากๆ

เรียนภาษาญี่ปุ่นตั้งแต่ม.ปลายแล้ว คือชอบภาษาอ่ะค่ะ

และก็อยากเป็นล่ามญี่ปุ่นด้วยค่ะ คือคุยกับที่บ้านแล้วว่าจะไปญี่ปุ่น

แต่ยังจับต้นชนปลายไปถูกว่าต้องเริ่มต้นอย่างไรดี

ก็มีคนแนะนำมาว่าให้ไปอยู่ที่นู่นก่อนแล้วหาทุนที่นู่นเอาจะง่ายกว่า

ขอจากที่ไทยไปเลย (อันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือป่าว?แล้วขั้นตอนการขอคือเข้าไปทางมหาลัยเลยหรือว่ายังไงคะ?)

ก็กะเรียนจบที่นี่คงสอบระดับสองให้ได้อ่ะค่ะแล้วก็จะไปที่ญี่ปุ่น

อาจจะไปเรียนภาษาระยะสั้นๆพลางหาทุนเรียนต่อไปด้วย

ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายเบิ้องต้นจะประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ

แล้วหนูต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะ?

ถ้าแบบใช้จ่ายแบบเซฟสุดๆพี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ช่วยหน่อยนะคะ

อยากได้ความรู้และข้อมูลทางด้านนี้จริงๆขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : darekaii
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 20:40:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com