Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกรดแย่มากๆๆๆๆ จะไปต่อโทอังกฤษ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  

วิศวะ จุฬา เกรดน้อยมากๆ ประมาณ 2.1-2.2 จะไปต่อด้าน business ไป agency ไหนก็บอกว่าเข้าได้ยูประมาณ
Oxford Brookes
leed met
conventry
Sunderland
Northumbria
Bournemouth
แต่ก็มีหลายคนแนะนำว่าถ้าไปยูไม่ค่อยดีของอังกฤษจะผิดหวังมากๆ อาจต้องทำเรื่องย้ายยูทีหลังอีก ยังงี้ทำไงดีค่ะ  ielts overall 6 ,listening 6,reading 6,writing 6.5,speaking 5

เราดูๆยูที่เปิดมกรานี้  ถ้าได้เราควรเอาเลยมั้ยค่ะเพราะยูที่เปิดมกราก็เป็นยูที่ rank ค่อยข้างต่ำหน่อย เหมาะสมกับเกรดเรา

แล้ว pre-master หรือ grad dip นี่จำเป็นมั้ยสำหรับเกรดอย่างเรา ไม่รู้ว่าจะคุ้มกับเงินแล้วเวลาที่เสียไปมั้ย เราลองส่งใบสมัครไป exeter เล่นๆ สมัครของปีหน้า เค้าตอบมาให้เราเรียน grad dip ของเค้า 9 เดือน แล้วให้ได้คะแนนประมาณ 60% มั้งค่ะ  แล้วจะต่อที่เค้าได้    เราก็ลังเลอยู่เพราะมันก็เปลืองอ่ะ

หรืออีกทางที่มีพวกเอเจนแนะนำ  ก็ไปเรียนภาษาก่อนตามสถาบันภาษาทั่วไป แล้วก็ทำงานไปด้วย  พอถึงช่วงที่มหาลัยเริ่มรับหรือมี open day เราก็ walk in เดินไปสมัครเองเลย จะพอช่วยได้บ้าง  แต่เรากลัวว่ามันจะไม่ได้หนะสิ  พ่อเราก็กลัวว่าเหมือนมันเคว้งๆ ไปตายเอาดาบหน้า  ถ้าเรียนภาษาเสร็จแล้วไม่มีใครรับเค้ายูจะทำไง   แล้วอีกอย่างก็เรื่องเงิน กลัวบานปลาย   ถามคนที่ไปเรียนภาษาที่นู้นด้วยนะคะ ว่าซัก 9 เดือนถึงหนึ่งปีเนี้ย เรียนภาษาบวกค่ากินอยู่แล้วประมาณเท่าไร

ช่วยคิดหน่อยค่ะว่าจะเอายังไงดีที่สุด

จากคุณ : Demontage
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 52 22:09:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com