Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตรียมตัวตั้งครรภ์ มาขอคำปรึกษาและอยากฟังประสบการณ์ค่ะ  

เพิ่งตกลงกะสามีได้ค่ะ กะจะเริ่มปฎิบัติการเดือน พ.ย  ตอนนี้เลยมีเวลาเตรียมตัวเดือนกว่าๆค่ะ
1. เพื่อนบอกว่าให้กินโฟลิกตอนนี้ซื้อวิตามินรวม prenatal (เภสัชบอก)  เพิ่งทานไป 2 วัน  แต่ไม่ทราบว่าเพียงพอหรือเปล่า  หรือว่าต้องทานเฉพาะโฟลิกคะ  แล้วต้องทานอะไรเพิ่มมากเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ  ตอนนี้อายุ 29 ค่ะ  
2. ตอนนี้ก็พยายามออกกำลังกายทุกวัน  และมีนัดตรวจภายในเดือนหน้า  ถ้าหากเราจะปรึกษากับหมอเรื่องวางแผนมีน้องไม่ทราบว่าเค้าจะคิดเงินพิเศษนอกเหนือจากประกันหรือเปล่าคะ (อยู่เมกาค่ะ) คือเป็นแม่บ้าน ใช้ประกันจากสามี (วีซ่าทำงาน) ค่ะ
3. ค่าใช้จ่าย ค่าหมอที่เราต้องจ่ายนอกเหนือจากประกันซักประมาณเท่าไหร่คะ ตั้งแต่เริ่มท้อง จน คลอดน่ะค่ะ  
4.แม่ๆที่เลี้ยงลูกเองที่ ตปท. โดยไม่มีแม่เราหรือแม่สามี ลำบากมากมั๊ยคะ  
5. มิดไว คืออะไรคะ  

ขอถามแค่นี้ก่อนแล้วกันค่ะ  จริงๆมีคำถามอีกมากมายที่อยากถามค่ะ  กังวลหลายอย่างเพราะท้องแรกด้วย  แม่ก็คงมาอยู่ด้วยไม่ได้น่ะค่ะ  แม่สามีก็อยู่คนละประเทศอีก  แต่เอาไว้ให้ท้องก่อนค่อยเริ่มถามอีกทีละกันค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : มาม่าน้ำข้น
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 52 09:57:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com